Thuế TNCN

• Thread starter TranHTB
  • Ngày gửi
T

TranHTB

Sơ cấp
21/8/23
2
0
1
34
Em chào anh/chị, bên em đang gặp trường hợp như thế này: Tháng 4, do công nhân gặp khó khăn nên có cho công nhân đó tạm ứng trước tiền lương, số tiền là 60tr. Thời gian trả là 10 tháng và trừ dần vào lương hàng tháng là 6tr, dự kiến thời gian trừ bắt đầu từ tháng 5/23 đến tháng 2/24.
Tại thời điểm tạm ứng bên em không thực hiện trích thuế TNCN và hiện tại vẫn đang tính thuế TNCN theo tiền lương hàng tháng.
Anh/chị cho em hỏi cách xử lý trường hợp này như thế nào để hợp lý ạ (vì không trích thuế TNCN từ đầu nên giờ rất khó để trích thuế lại ạ).
Rất mong anh/chị giúp đỡ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em chào anh/chị, bên em đang gặp trường hợp như thế này: Tháng 4, do công nhân gặp khó khăn nên có cho công nhân đó tạm ứng trước tiền lương, số tiền là 60tr. Thời gian trả là 10 tháng và trừ dần vào lương hàng tháng là 6tr, dự kiến thời gian trừ bắt đầu từ tháng 5/23 đến tháng 2/24.
Tại thời điểm tạm ứng bên em không thực hiện trích thuế TNCN và hiện tại vẫn đang tính thuế TNCN theo tiền lương hàng tháng.
Anh/chị cho em hỏi cách xử lý trường hợp này như thế nào để hợp lý ạ (vì không trích thuế TNCN từ đầu nên giờ rất khó để trích thuế lại ạ).
Rất mong anh/chị giúp đỡ. Em cảm ơn!
Nếu chưa trích thuế TNCN tại thời điểm tạm ứng thì trong bảng lương hàng tháng, mục khấu trừ tạm ứng phải để ở phía sau mục tính thuế TNCN. Khi đó tiền thuế vẫn được tính đủ theo bảng lương tháng.

Cũng có quan điểm xem khoản tạm ứng lương là TN chịu thuế nên nếu không khấu trừ và nộp thuế ngay tại thời điểm chi tạm ứng thì sẽ phát sinh chậm nộp.

T

TranHTB

Sơ cấp
21/8/23
2
0
1
34
Dạ vâng ạ, chị cho em hỏi thêm nếu tạm ứng như vậy em vẫn hạch toán trên tài khoản 334 chứ không hạch toán qua 141 đúng không ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ vâng ạ, chị cho em hỏi thêm nếu tạm ứng như vậy em vẫn hạch toán trên tài khoản 334 chứ không hạch toán qua 141 đúng không ạ?
Ở đây, bản chất vấn đề là ứng trước tiền lương nên ghi Nợ TK334 chứ không dùng TK141.