Thuế suất cho lĩnh vực giáo dục

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Anh/Chị cho em hỏi ạ
Theo như em đọc tài liệu thì xuất hoá đơn trong lĩnh vực giáo dục thuộc đối tượng không chịu thuế
Cụ thể trường hợp này Cty là trung tâm anh ngữ giảng dạy tiếng anh cho trẻ em và luyện thi chứng chỉ PTE
Anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giúp em xuất hoá đơn trong trường hợp với mức thuế suất nào và làm bên ngành giáo dục này cần lưu ý gì đặc biệt không ạ
Em cảm ơn !

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Anh/Chị cho em hỏi ạ
Theo như em đọc tài liệu thì xuất hoá đơn trong lĩnh vực giáo dục thuộc đối tượng không chịu thuế
Cụ thể trường hợp này Cty là trung tâm anh ngữ giảng dạy tiếng anh cho trẻ em và luyện thi chứng chỉ PTE
Anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giúp em xuất hoá đơn trong trường hợp với mức thuế suất nào và làm bên ngành giáo dục này cần lưu ý gì đặc biệt không ạ
Em cảm ơn !
Cơ sở đào tạo có dịch vụ giáo dục thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT là cơ sở được cấp phép đào tạo theo quy định. Nếu chỉ có ngành nghề kinh doanh dịch vụ đào tạo trên ĐKKD thì thuế suất GTGT vẫn là 10%.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Cơ sở đào tạo có dịch vụ giáo dục thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT là cơ sở được cấp phép đào tạo theo quy định. Nếu chỉ có ngành nghề kinh doanh dịch vụ đào tạo trên ĐKKD thì thuế suất GTGT vẫn là 10%.
Em vẫn chưa hiểu tại sao cơ sở đào tạo có dịch vụ giáo dục thuộc đối tượng KCT rồi mà chỉ có kinh doanh dịch vụ đào tạo thì sẽ xuất thuế suất GTGT 10% ạ :(((
Gần 1 năm nay bên em xuất thuế suất KCT chị ạ , có phải doanh nghiệp mới thành lập về lĩnh vực giáo dục được miễn thuế GTGT và TNDN 2 năm đầu phải k ạ chị vì lúc mở cty thuê bên dịch vụ thành lập doanh nghiệp họ tư vấn xuất thuế suất vậy chị ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em vẫn chưa hiểu tại sao cơ sở đào tạo có dịch vụ giáo dục thuộc đối tượng KCT rồi mà chỉ có kinh doanh dịch vụ đào tạo thì sẽ xuất thuế suất GTGT 10% ạ :(((
Gần 1 năm nay bên em xuất thuế suất KCT chị ạ , có phải doanh nghiệp mới thành lập về lĩnh vực giáo dục được miễn thuế GTGT và TNDN 2 năm đầu phải k ạ chị vì lúc mở cty thuê bên dịch vụ thành lập doanh nghiệp họ tư vấn xuất thuế suất vậy chị ạ
Đối tượng không chịu thuế GTGT là dịch vụ dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật. Nghĩa là ngoài đăng ký kinh doanh có ngành nghề đào tạo thì còn phải được cấp phép đào tạo của cơ quan có thẩm quyền.
Nếu không được cấp phép đào tạo thì các dịch vụ cung cấp thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 10%.
Kiểm tra xem DN đã có giấy phép đào tạo hay chưa nhé.

Trích Thông tư 219/2013/TT-BTC
Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.
Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.
Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cơ sở đào tạo không trực tiếp tổ chức đào tạo mà chỉ tổ chức thi, cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không thuộc quy trình đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.
Ví dụ 7: Trung tâm đào tạo X được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ đào tạo để cấp chứng chỉ hành nghề về đại lý bảo hiểm. Trung tâm đào tạo X giao nhiệm vụ đào tạo cho đơn vị Y thực hiện, Trung tâm đào tạo X tổ chức thi và cấp chứng chỉ hành nghề đại lý bảo hiểm thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ của Trung tâm đào tạo X thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Đối tượng không chịu thuế GTGT là dịch vụ dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật. Nghĩa là ngoài đăng ký kinh doanh có ngành nghề đào tạo thì còn phải được cấp phép đào tạo của cơ quan có thẩm quyền.
Nếu không được cấp phép đào tạo thì các dịch vụ cung cấp thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 10%.
Kiểm tra xem DN đã có giấy phép đào tạo hay chưa nhé.

Trích Thông tư 219/2013/TT-BTC
Em cảm ơn chị đã tư vấn nhiệt tình giúp em ạ . Em đã kiểm tra lại thì DN đã đăng ký giấy phép con rồi ạ.

• Like
Reactions: Viet Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA