Khấu trừ Thuế TNCN đối với người nước ngoài khi họ không ở VN

• Thread starter khaiminhvietnam
  • Ngày gửi
K

khaiminhvietnam

Guest
23/5/07
15
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với!
Cty mình chuyên làm về sách, theo như TT81 thì mỗi một HD cty ký với một tác giả khi sử dụng sản phẩm của họ mà giá trị HD tư 500.000 trở lên thì phải thu lại của tác giả 10% thuế TNCN, vậy trong TH cty mình sử dụng bản thảo của người nước ngoài mà họ lại ko ở VN thì mình phải làm thế nào? vì khi mình khấu trừ thuế thì phải viết biên lai khấu trừ thuế TNCN?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Trường hợp này em thấy có Anh, Chị trả lời mình sẽ nộp thuế nhà thầu theo thông tư 05/2005 chứ không thuộc TH nộp thuế TNCN.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong trường hợp của bạn, cá nhân người nước ngoài đã cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho công ty bạn - tức là với tư cách người bán hàng, chứ không phải là người làm thuê. Do đó, bạn phải áp dụng Thông tư 05/2005/TT-BTC Hướng dẫn về thuế nhà thầu để khấu trừ thuế trong trường hợp này.

Các bạn ơi giúp mình với!
Cty mình chuyên làm về sách, theo như TT81 thì mỗi một HD cty ký với một tác giả khi sử dụng sản phẩm của họ mà giá trị HD tư 500.000 trở lên thì phải thu lại của tác giả 10% thuế TNCN, vậy trong TH cty mình sử dụng bản thảo của người nước ngoài mà họ lại ko ở VN thì mình phải làm thế nào? vì khi mình khấu trừ thuế thì phải viết biên lai khấu trừ thuế TNCN?

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Hi chị Tú Anh,

nếu công ty có thuê 1 cá nhân người nước ngoài và đang ở nước ngoài để làm freelancer cho công ty, như vậy công ty phải khấu trừ lại 25% để nộp thuế TNCN hay trường hợp này thuộc thuế nhà thầu?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Việc xác định đối tượng nộp thuế nhà thầu với thuế TNCN sẽ khó phân biệt được trong trường hợp cá nhân người nước ngoài có thu nhập phát sinh tại Việt Nam. Chỉ có thể dùng phương pháp loại trừ khi xác định thôi. Những đối tượng sau sẽ không chịu thuế nhà thầu mà chịu thuế TNDN nếu:

- Cá nhân nước ngoài vào Việt Nam làm việc trên cơ sở hợp đồng lao động ký với tổ chức, cá nhân Việt Nam; cá nhân nước ngoài có thu nhập phát sinh tại Việt Nam thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (trừ các khoản thu nhập từ hoạt động kinh doanh nhưng không hiện diện tại Việt Nam, có thu nhập phát sinh tại Việt Nam, kể cả các khoản thu nhập từ chuyển giao công nghệ, thu nhập về tiền bản quyền, thu nhập từ hoạt động kinh doanh dịch vụ khác của các cá nhân người nước ngoài không hiện diện thương mại tại Việt Nam).

- Cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam nhưng không có chứng từ chứng minh là cá nhân được phép hành nghề độc lập, tương ứng với các hoạt động mang lại thu nhập phát sinh tại Việt nam.

Chứng từ chứng minh là cá nhân được phép hành nghề độc lập bao gồm: Giấy phép hành nghề độc lập, chứng nhận đăng ký thuế hoặc mã số thuế do nước mà cá nhân nước ngoài là đối tượng cư trú ban hành.

Có lẽ, bạn cần nêu rõ về cá nhân đó làm việc gì để so sánh và áp dụng vào hai luật thuế trên.

freelancer là người làm nghề tự do (không làm cho chủ nào cả).

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Ví dụ như bên em thuê cá nhân đó để lập trình code cho các sản phẩm phần mềm, như vậy có phải đóng thuế nhà thầu hay thuế TNCN?