Hóa đơn đầu vào sai địa chỉ nhưng đã kê khai thuế tháng trước rồi

• Thread starter hoangoanh2906
  • Ngày gửi
H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Cho tớ hỏi với các bạn ơi! HĐ VAt đầu vào của công ty tớ ghi sai địa chỉ nhưng đã kê khai vào tờ khai hàng tháng rồi. Giờ phải làm sao hả bạn? Phải điều chỉnh giảm tờ khai của tháng này đúng không? Có cách nào sử dụng được những hóa đơn này không bạn ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Ko có cách nào ngoại trừ thuế bên bạn dễ tính. Vì theo nguyên tắc cứ viết sai là phải hủy và viết lại nếu xé khỏi cuống bạn ạ!

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Trường hợp của bạn có thể áp dụng theo hướng dẫn công văn này
Bạn ơi, của tớ là Hóa đơn đầu vào. Từ tháng 1 đến nay, đều ghi sai địa chỉ vậy mà kế toán trước vẫn kê khai bình thường. Nên giờ tớ đang làm điều chỉnh ở mẫu 02A. Nhưng do tớ không có kinh nghiệm nên làm chẳng được. các bạn giúp tớ đi!

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Bạn ơi, của tớ là Hóa đơn đầu vào. Từ tháng 1 đến nay, đều ghi sai địa chỉ vậy mà kế toán trước vẫn kê khai bình thường. Nên giờ tớ đang làm điều chỉnh ở mẫu 02A. Nhưng do tớ không có kinh nghiệm nên làm chẳng được. các bạn giúp tớ đi!
Bạn làm theo hướng dẫn công văn của bạn ý thì chỉ làm biên bản điều chỉnh sai sót ghi nhầm địa chỉ .. giữa 2 bên thôi, ký tên đóng dấu và lưu cùng hóa đơn sai đó. Có cần phải điều chỉnh thuế gì đâu.

mysterman

mysterman

Guest

Khổ chưa! Hóa đơn đầu vào hay ra gì cũng vậy, cứ thực hiệntheo cách này. Bạn và người bán lập Biên bản, thu hồi hóa đơn, xuất lại hóa đơn mới. Bên mua & bên bán không phải kê khai điều chỉnh, Hóa đơn mới là chứng từ thay thế.
Trường hợp của bạn không ảnh hưởng đến số tiền trên hóa đơnnên không phải kê khai điều chỉnh gì cả. Nếu người bán không đồng ý thì bạn có thể foto cong van này cho ngta tham khảo. Còn nếu công ty bạn đồng ý không khấu trừ thuế GTGT của hóa đơn này thì ta điều chỉnh giảm thuế đầu vào trên tờ 02A.

Nếu trường hợp ảnh hưởng đến số tiền thì bạn yêu cầu người bán xuất hóa đơn điều chỉnh (tăng hoặc giảm), hóa đơn này làm căn cứ điều chỉnh trên tờ khai.

Các trường hợp làm biên bản điêu chỉnh sai sót rồi kèm theo hóa đơn hay chỉnh sửa trực tiếp trên hóa đơn đều không có giá trị. Cách này ngta hay làm nhưng trước giờ mình chỉ thấy có công văn này hướng dẫn lập BB điều chỉnh trong trường hợp Tên & địa chỉ có ghi đảo 1 vài ký tự.

TB: Mình gửi kèm vài ví dụ điều chỉnh để bạn tham khảo nha

Đính kèm

• KhaithueGTGTbis.zip
    64 KB · Lượt xem: 232
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA