Hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ

• Thread starter Linh Chi Chi
  • Ngày gửi
L

Linh Chi Chi

Sơ cấp
10/10/23
3
1
3
28
Dạ nhờ các anh/chị giúp giùm em, bên đơn vị của em có mua 40 cái máy lạnh (hóa đơn mua riêng, hóa đơn lắp riêng). Trong hóa đơn lắp có 3 phần: lắp bộ máy, tháo bộ máy, ống nước. Dạ cho em hỏi mình tính cả 3 vào chi phí lắp đặt hay chỉ tính phần lắp bộ máy và ống nước, nếu vậy thì tháo bộ máy tính vào chi phí gì ạ. Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ nhờ các anh/chị giúp giùm em, bên đơn vị của em có mua 40 cái máy lạnh (hóa đơn mua riêng, hóa đơn lắp riêng). Trong hóa đơn lắp có 3 phần: lắp bộ máy, tháo bộ máy, ống nước. Dạ cho em hỏi mình tính cả 3 vào chi phí lắp đặt hay chỉ tính phần lắp bộ máy và ống nước, nếu vậy thì tháo bộ máy tính vào chi phí gì ạ. Em cảm ơn ạ

View attachment 40925
Có thể đoán là bên bạn tháo hệ thống máy lạnh cũ để thay mới nên việc thi công gồm 2 hạng mục như đã nêu.
Bạn có thể lựa chọn ghi chi phí tháo máy cũ như chi phí thanh lý tài sản.
Còn chi phí lắp đặt mới chỉ gồm giá trị máy và chi phí ống + chi phí lắp bộ máy.

L

Linh Chi Chi

Sơ cấp
10/10/23
3
1
3
28
Có thể đoán là bên bạn tháo hệ thống máy lạnh cũ để thay mới nên việc thi công gồm 2 hạng mục như đã nêu.
Bạn có thể lựa chọn ghi chi phí tháo máy cũ như chi phí thanh lý tài sản.
Còn chi phí lắp đặt mới chỉ gồm giá trị máy và chi phí ống + chi phí lắp bộ máy.
Dạ em cảm ơn ạ

• Like
Reactions: Viet Huong
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

View attachment 40925
Tất cả chi phí lắp đặt được phân bổ theo giá trị máy lạnh . Nếu cộng vào mỗi máy từ 30 trở lên ghi nhận tại sản, dưới 30 triệu cộng cụ, dụng cụ .

L

Linh Chi Chi

Sơ cấp
10/10/23
3
1
3
28
Tất cả chi phí lắp đặt được phân bổ theo giá trị máy lạnh . Nếu cộng vào mỗi máy từ 30 trở lên ghi nhận tại sản, dưới 30 triệu cộng cụ, dụng cụ .
Dạ em cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA