Quyết toán thuế TNCN với người nước ngoài

• Thread starter minh014
  • Ngày gửi
M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Chào các Anh, Chị.
Em lần đầu QT thuế TNCN người nước ngoài nên có một số thắc mắc nhờ các Anh, Chị giúp đỡ:
- Biểu mẫu QT gồm có mẫu 12/TNCN; 13a/TNTX; 10/TNTX; 11/TNTX. Có cần mẫu ủy quyền 09/TNTX không ạ?
- Năm đầu tiên QT tính từ ngày người nước ngoài (NN) đến VN. Còn những năm sau QT bình thường vào 25 tháng 02 năm sau? VD: A đến VN từ 01/07/2006. QT lần đầu từ 01/07/2006 đến 30/06/2007. Như vậy khi QT lần kế tiếp số thuế TNCN từ 01/07/07 đến 31/12/07 sẽ xử lý như thế nào?
- Mục 4.2 thông tư 81: tiền công tác phí chi trả cho phương tiện đi lại, tiền thuê phòng ngủ là thu nhập không chịu thuế. Vậy sao em lại thấy tiền vé máy bay, tiền khách sạn cho nv đi nước ngoài lại tính vào thuế TNCN?
Mong các Anh, Chị giúp đỡ.
Cám ơn.:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
- Biểu mẫu QT gồm có mẫu 12/TNCN; 13a/TNTX; 10/TNTX; 11/TNTX. Có cần mẫu ủy quyền 09/TNTX không ạ?
Trước khi đăng ký, kê khai và nộp thuế TNCN, các tổ chức ủy nhiệm thu phải có giấy ủy quyền (mẫu 09/TNCN) của từng cá nhân có thu nhập chịu thuế, kê khai lý lịch trên tờ khai đăng ký thuế để cấp mã số thuế cá nhân mẫu 05-ĐK-TCT.

- Năm đầu tiên QT tính từ ngày người nước ngoài (NN) đến VN. Còn những năm sau QT bình thường vào 25 tháng 02 năm sau? VD: A đến VN từ 01/07/2006. QT lần đầu từ 01/07/2006 đến 30/06/2007. Như vậy khi QT lần kế tiếp số thuế TNCN từ 01/07/07 đến 31/12/07 sẽ xử lý như thế nào?

Khi QT lần kế tiếp từ 01/01/2007 đến 31/12/2007.
Số thuế còn phải nộp cho QT năm 2007= Số thuế QT 2007 - số thuế tạm nộp từ 01/07/2007 đến 31/12/2007 - số thuế đã nộp cho 6 tháng đầu năm 2007 (1/2 số thuế phải nộp của QT 2006).
- Mục 4.2 thông tư 81: tiền công tác phí chi trả cho phương tiện đi lại, tiền thuê phòng ngủ là thu nhập không chịu thuế. Vậy sao em lại thấy tiền vé máy bay, tiền khách sạn cho nv đi nước ngoài lại tính vào thuế TNCN?
Mục 4.2 còn ghi "có chứng từ hợp lý" nữa mà, nếu không chứng minh được thì phải tính vào thu nhập chịu thuế là đúng.

M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Em hiểu rồi.
Cám ơn anh VÀ ANH TOI.
:friend:

T

tinhnguyenduy

Guest
6/5/06
3
0
0
Thanh Xuan, Ha Noi
Vậy cho mình hỏi từ 01/07/06 đến 31/12/2006 vẫn tính số thuế thu nhập CN phải nộp hàng tháng à? Đến 31/12/2006 khi quyết toán thuế TNCN thì loại ông ấy ra, không kê khai vào à? Rồi đến 30/06/2007 thì lại quyết toán thuế TNCN cho riêng ông ấy à?
Trả lời giùm mình với nhé. Thanks!

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Hic, em cũng đang gặp vấn đề về Thuế TNCN, mong mọi người giúp đỡ em với.
Cty em la cty TNHH 100% vốn ĐTNN, mới thành lập đc gần 1 năm nên có nhiều vấn đề bất cập lắm ạ.
Bên em có 2 chuyên gia vừa được cấp giấy phép lao động hồi T6 và ký HDLD từ T7/2007 (Các ông ấy bắt đầu vào VN từ T1/2007 ạ).
1) Ông X trong 6T đầu thì trả lương bên Hàn Quốc, đến T7 ký HDLD thì em mới cho lên Bảng lương và tính số thuế TNCN ông ấy phải nộp. Nhưng do mâu thuẫn với Tổng GD nên đầu T8 ông ấy đã nghỉ việc và quay về Hàn. Bây giờ em phải làm thủ tục gì với bên Thuế để quyết toán thuế của ông ấy ạ.Em đã lên Phòng Hỗ trợ tuyên truyền nhưng họ hướng dẫn rất qua loa và chẳng cho em biểu mẫu gì.Em không biết mình phải làm sao...
2) Ông Y thì bên em có trả lương ngay từ đầu nhưng Tổng GD lại tự trả tiền mà không nói gì với em nên em cũng không cho lên Bảng lương.Bắt đầu từ T7 em cũng mới trả lương và nộp thuế TNCN cho ông ấy.Vậy 6 tháng trước đó sẽ bị truy thu tiền thuế khi quyết toán đúng ko ạ?Em định để mức lương 8tr trong 6T đó để ko bị truy thu không biết có được không ạ?Em mới chỉ nghĩ ra phương án đó, nhưng thấy ko hợp lý lắm vì T7 bên em trả cho ông ấy tận 19tr.
Anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với nhé. Em cảm ơn rất nhiều !

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Em định để mức lương 8tr trong 6T đó để ko bị truy thu không biết có được không ạ?Em mới chỉ nghĩ ra phương án đó, nhưng thấy ko hợp lý lắm vì T7 bên em trả cho ông ấy tận 19tr.
Anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với nhé. Em cảm ơn rất nhiều !
Chẳng ai có kinh nghiệm giúp em để chốn thuế đâu, vì em đã xỏ nhầm giầy rồi

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Chẳng ai có kinh nghiệm giúp em để chốn thuế đâu, vì em đã xỏ nhầm giầy rồi

Nhưng em cũng đâu tính vào chi phí để giảm trừ thuế TNDN. Vậy thì sao có thể gọi là trốn thuế đc.DN em ko cho vào CP là bọn em bị thiệt chứ? Tại vì lúc đầu không biết chứ em cũng muốn làm đúng, đâu có muốn trốn thuế!

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Nhưng em cũng đâu tính vào chi phí để giảm trừ thuế TNDN. Vậy thì sao có thể gọi là trốn thuế đc.DN em ko cho vào CP là bọn em bị thiệt chứ? Tại vì lúc đầu không biết chứ em cũng muốn làm đúng, đâu có muốn trốn thuế!

Em không tính vào chi phí? Vậy em chia từ quỹ khen thưởng phúc lợi ah?

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Em không tính vào chi phí? Vậy em chia từ quỹ khen thưởng phúc lợi ah?

Hic, anh ơi!E đã trình bày ở trên là công ty em mới thành lập, chủ DN lại là người Hàn Quốc. Nhiều việc ông ấy không có nói với em, tiền lương của ông đó là ông GĐ tự trả bằng TK cá nhân, chứ em không biết gì hết.Gần đây ông ấy mới nói với em nên em mới trả tiền và cho lên bảng lương và nộp thuế TNCN cho ông chuyên gia Y đó.Ông Y này mới được cấp giấy phép lao động hồi cuối T6 và sẽ làm ở đây lâu dài.Vì vấn đề bất đồng ngôn ngữ và ông GĐ cũng không hiểu luật VN nên mới xảy ra chuyện như vậy anh ạ.Cũng là tại cả em nữa ạ!:error:
(Chuyên gia bên em cũng chỉ làm khoảng 6T lại về Hàn anh ạ và tiền lương của các chuyên gia đều được trả bên Hàn.Riêng 2 TH trên là làm lâu thôi A ạ.)

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Hic, anh ơi!E đã trình bày ở trên là công ty em mới thành lập, chủ DN lại là người Hàn Quốc. Nhiều việc ông ấy không có nói với em, tiền lương của ông đó là ông GĐ tự trả bằng TK cá nhân, chứ em không biết gì hết.Gần đây ông ấy mới nói với em nên em mới trả tiền và cho lên bảng lương và nộp thuế TNCN cho ông chuyên gia Y đó.Ông Y này mới được cấp giấy phép lao động hồi cuối T6 và sẽ làm ở đây lâu dài.Vì vấn đề bất đồng ngôn ngữ và ông GĐ cũng không hiểu luật VN nên mới xảy ra chuyện như vậy anh ạ.Cũng là tại cả em nữa ạ!:error:
(Chuyên gia bên em cũng chỉ làm khoảng 6T lại về Hàn anh ạ và tiền lương của các chuyên gia đều được trả bên Hàn.Riêng 2 TH trên là làm lâu thôi A ạ.)
Vậy em phải đọc kỹ TT 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 nhé. Có các quy định về cá nhân nước ngoài làm việc tại VN và kê khai các biểu mẫu kèm theo như: mẫu 09/TNCN, mẫu 12/TNCN, 13a/TNCN và 13b/TNCN....
Theo tôi được biết các cá nhân nước ngoài còn có cả thu nhập bên nước họ nữa, trả vào tài khoản cá nhân của GĐ, sau đó GĐ sẽ rút tiền và trả cho chuyên gia y đó. Bạn phải lưu ý vấn đề này đó, sau này khi quyết toán thuế cơ quan thuế cũng sẽ yêu cầu bạn phải làm như vậy

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Có các vấn đề này em phải quan tâm:
Thứ nhất: Nghị định 147(thuế TNCN) quy định:Người nước ngoài được coi là cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính cho 12 tháng kể từ khi đến Việt Nam; được coi là không cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam dưới 183 ngày.
Thứ 2: Việc kê khai, nộp thuế thu nhập theo nguyên tắc khấu trừ tại nguồn. Cơ quan chi trả thu nhập có nghĩa vụ khấu trừ tiền thuế trước khi chi trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế để nộp thay tiền thuế vào ngân sách nhà nước.
Thứ 3: Thông tư 60 có quy định mẫu mới về kê khai thuế TNCN.(Nếu em chưa có cho địa chỉ email anh sẽ gửi cho, vì anh k post đc lên diễn đàn)
Đây là 3 vấn đề cơ bản (còn nhiều điều chỉnh nhưng anh k liệt kê ra hết được) nên trong trường hợp này em phải kê khai đầy đủ và phải khấu trừ tại nguồn sau đó nộp lên kho bạc. Nếu không nộp đầy đủ thì sẽ bị phạt đó.
Tuy nhiên có 1 yếu tố đó là: Công ty em không trả lương bằng quỹ tiền lương mà bằng tài khoản cá nhân thì như vậy nếu đứng ở phương diện công ty em có thể xem kỹ hồ sơ của từng cá nhân nước ngoài mà chưa chắc đã phải kê khai đâu nhé (lúc này phát sinh thu nhập của cá nhân nước ngoài không phải do công ty em trả thì em cũng sẽ không phải kê khai thu nhập của họ). Chúc em vận dụng cho đúng theo từng trường hợp cụ thể của công ty em.

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Có các vấn đề này em phải quan tâm:
Thứ nhất: Nghị định 147(thuế TNCN) quy định:Người nước ngoài được coi là cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính cho 12 tháng kể từ khi đến Việt Nam; được coi là không cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam dưới 183 ngày.
Thứ 2: Việc kê khai, nộp thuế thu nhập theo nguyên tắc khấu trừ tại nguồn. Cơ quan chi trả thu nhập có nghĩa vụ khấu trừ tiền thuế trước khi chi trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế để nộp thay tiền thuế vào ngân sách nhà nước.
Thứ 3: Thông tư 60 có quy định mẫu mới về kê khai thuế TNCN.(Nếu em chưa có cho địa chỉ email anh sẽ gửi cho, vì anh k post đc lên diễn đàn)
Đây là 3 vấn đề cơ bản (còn nhiều điều chỉnh nhưng anh k liệt kê ra hết được) nên trong trường hợp này em phải kê khai đầy đủ và phải khấu trừ tại nguồn sau đó nộp lên kho bạc. Nếu không nộp đầy đủ thì sẽ bị phạt đó.
Tuy nhiên có 1 yếu tố đó là: Công ty em không trả lương bằng quỹ tiền lương mà bằng tài khoản cá nhân thì như vậy nếu đứng ở phương diện công ty em có thể xem kỹ hồ sơ của từng cá nhân nước ngoài mà chưa chắc đã phải kê khai đâu nhé (lúc này phát sinh thu nhập của cá nhân nước ngoài không phải do công ty em trả thì em cũng sẽ không phải kê khai thu nhập của họ). Chúc em vận dụng cho đúng theo từng trường hợp cụ thể của công ty em.

Em cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã giúp đỡ em ! Em đã hiểu hơn về Thuế TNCN nên cũng bớt lo nhiều rồi.:angel: