Thuế GTGT đầu vào của công ty về bảo trì phần mềm không được khấu trừ thì đưa vào đâu?

• Thread starter phúc hy
  • Ngày gửi
phúc hy

phúc hy

Sơ cấp
5/1/24
10
0
1
33
Dạ chào anh chị . Anh chị giúp em với ạ, em có làm về công ty chuyên bảo trì phầm mềm, đầu ra bên em không chịu thuế , đầu vào bên em có VAT thì VAT đó em có kê khai không ạ ?dạ nếu không khai vào chỉ tiêu "24" trên tờ khai 01 , thì em đưa VAT vào chung chỉ tiêu " 23" luôn hay sao ạ, hay mình không kê khai cuối kỳ tổng hợp VAT đầu vào lại rồi đưa vào chi phí tính thuế TNDN ạ, Anh chị chỉ em với ạ, em cám ơn ạ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
quy định về thuế VAT như sau: nếu chỉ kinh doanh hàng hóa không chịu thuế thì không phải kê khai thuế. Và nếu DN kinh doanh hàng hóa bán ra không chịu thuế VAT thì đầu vào không được khấu trừ (trừ trường hợp xuất khẩu). Như vậy, để bao quát thì bạn kê đầy đủ các hóa đơn mua VAT vào ở chỉ tiêu 23, 24. Còn chỉ tiêu 25 = 0 nếu cty bạn chỉ xuất hóa đơn bán hàng không chịu thuế trong kỳ.
Good luck!

• Like
Reactions: phúc hy and MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
phúc hy

phúc hy

Sơ cấp
5/1/24
10
0
1
33
Chào bạn,
quy định về thuế VAT như sau: nếu chỉ kinh doanh hàng hóa không chịu thuế thì không phải kê khai thuế. Và nếu DN kinh doanh hàng hóa bán ra không chịu thuế VAT thì đầu vào không được khấu trừ (trừ trường hợp xuất khẩu). Như vậy, để bao quát thì bạn kê đầy đủ các hóa đơn mua VAT vào ở chỉ tiêu 23, 24. Còn chỉ tiêu 25 = 0 nếu cty bạn chỉ xuất hóa đơn bán hàng không chịu thuế trong kỳ.
Good luck!

cám ơn anh ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ chào anh chị . Anh chị giúp em với ạ, em có làm về công ty chuyên bảo trì phầm mềm, đầu ra bên em không chịu thuế , đầu vào bên em có VAT thì VAT đó em có kê khai không ạ ?dạ nếu không khai vào chỉ tiêu "24" trên tờ khai 01 , thì em đưa VAT vào chung chỉ tiêu " 23" luôn hay sao ạ, hay mình không kê khai cuối kỳ tổng hợp VAT đầu vào lại rồi đưa vào chi phí tính thuế TNDN ạ, Anh chị chỉ em với ạ, em cám ơn ạ
Nếu DN không có doanh thu chịu thuế GTGT nào khác thì xem như toán bộ đầu vào chỉ phục vụ tạo ra DT không chịu thuế GTGT. Toàn bộ doanh số trên hóa đơn mua vào đã bao gồm thuế GTGT hạch toán vào tài khoản chi phí tương ứng. Trên tờ khai GTGT không phát sinh doanh thu chịu thuế GTGT hay GTGT đầu vào được khấu trừ.

• Like
Reactions: MINA and phúc hy