Kế toán Bệnh viện hoạt động khám chữa bệnh và bán thuốc.

  • Thread starter lladdo
  • Ngày gửi
L

lladdo

Sơ cấp
7/2/23
1
1
1
40
Chào anh chi,
Em xin tư vấn về kế toán Bệnh viện hoạt động khám chữa bệnh và bán thuốc. Bệnh nhân đến khám bệnh, bác sĩ kê toa thuốc, bệnh nhân xuống quầy nhận thuốc và thanh toán tiền. Thuốc này có chịu thuế gtgt không? Sau khi phẩu thuật, bệnh nhân nhận toa lại quầy mua thuốc ra viện, Thuốc này có chịu thuế gtgt không. Và nội dung ghi hóa đơn ghi ntn. Nhờ anh chị hướng dẫn giúp em, em cám ơn.
 
  • Like
Reactions: MINA
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
Chào anh chi,
Em xin tư vấn về kế toán Bệnh viện hoạt động khám chữa bệnh và bán thuốc. Bệnh nhân đến khám bệnh, bác sĩ kê toa thuốc, bệnh nhân xuống quầy nhận thuốc và thanh toán tiền. Thuốc này có chịu thuế gtgt không? Sau khi phẩu thuật, bệnh nhân nhận toa lại quầy mua thuốc ra viện, Thuốc này có chịu thuế gtgt không. Và nội dung ghi hóa đơn ghi ntn. Nhờ anh chị hướng dẫn giúp em, em cám ơn.
Tiết a Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung Khoản 9 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC) quy định đối tượng không chịu thuế GTGT như sau:
“9. Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi, dịch vụ sinh đẻ có kế hoạch, dịch vụ điều dưỡng sức khỏe, phục hồi chức năng cho người bệnh, dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật; vận chuyển người bệnh, dịch vụ cho thuê phòng bệnh, giường bệnh của các cơ sở y tế; xét nghiệm, chiếu, chụp, máu và chế phẩm máu dùng cho người bệnh.
Dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật bao gồm cả chăm sóc về y tế, dinh dưỡng và tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, giải trí, vật lý trị liệu, phục hồi chức năng cho người cao tuổi, người khuyết tật.
Trường hợp trong gói dịch vụ chữa bệnh (theo quy định của Bộ Y tế) bao gồm cả sử dụng thuốc chữa bệnh thì khoản thu từ tiền thuốc chữa bệnh nằm trong gói dịch vụ chữa bệnh cũng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.”

Khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC (sửa đổi bổ sung Khoản 11 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC) quy định đối tượng chịu thuế suất 5% như sau:
“11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ/thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.
Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế.”

Như vậy, nếu bán thuốc chưa bệnh riêng lẻ thì áp dụng thuế suất GTGT 5%, nếu dịch vụ khám chữa bệnh trọn gói (đã bao gồm thuốc chữa bệnh) thì cả gói dịch vụ và thuốc chữa bệnh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
 
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA