Chi phí thuê Giáo viên nước ngoài

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Anh chị cho em hỏi ạ
Trung tâm tiếng anh bên em có thuê giáo viên nước ngoài vào những dịp sự kiện như : thuê đi phát quà noel tại nhà cho trẻ , thuê giáo viên nước ngoài làm MC sự kiện tết trung thu,...
Vậy anh chị cho em hỏi rằng các chi phí bên em chi trả cho giáo viên nước ngoài đó được ghi nhận chi phí hợp lý bình thường và có cần phải kê khai gì lên tờ khai thuế tncn không ạ
Em cảm ơn !

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi ạ
Trung tâm tiếng anh bên em có thuê giáo viên nước ngoài vào những dịp sự kiện như : thuê đi phát quà noel tại nhà cho trẻ , thuê giáo viên nước ngoài làm MC sự kiện tết trung thu,...
Vậy anh chị cho em hỏi rằng các chi phí bên em chi trả cho giáo viên nước ngoài đó được ghi nhận chi phí hợp lý bình thường và có cần phải kê khai gì lên tờ khai thuế tncn không ạ
Em cảm ơn !
1. Em nhớ đăng đúng khu vực nhé.
2. Thuê lao động nước ngoài ngắn hạn không nhằm mục đích giảng dạy thì không cần có giấy phép lao động (chuyên môn), tuy nhiên phải có văn bản thoả thuận công việc cụ thể hoặc HĐLĐ ngắn hạn. Bên thuê phải khấu trừ thuế TNCN - nếu người được thuê có MST cá nhân tại VN đồng thời là cá nhân cư trú trong năm thì thuế suất áp dụng là 10% (toàn phần); nếu người được thuê chưa có MST cá nhân hoặc là cá nhân không cư trú (hiện diện tại VN dưới 183 ngày trong năm) thì thuế suất áp dụng 20% (toàn phần).

• Like
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
1. Em nhớ đăng đúng khu vực nhé.
2. Thuê lao động nước ngoài ngắn hạn không nhằm mục đích giảng dạy thì không cần có giấy phép lao động (chuyên môn), tuy nhiên phải có văn bản thoả thuận công việc cụ thể hoặc HĐLĐ ngắn hạn. Bên thuê phải khấu trừ thuế TNCN - nếu người được thuê có MST cá nhân tại VN đồng thời là cá nhân cư trú trong năm thì thuế suất áp dụng là 10% (toàn phần); nếu người được thuê chưa có MST cá nhân hoặc là cá nhân không cư trú (hiện diện tại VN dưới 183 ngày trong năm) thì thuế suất áp dụng 20% (toàn phần).
1. Lần trước chị cũng có nhắc em để lần sau đăng bài nhưng mà em tìm chủ đề để em cần đăng mà em tìm mãi không biết tìm ở mục nào nên em đăng tạm vào 1 chủ đề ạ :(

2. Nếu người được thuê chưa có MST cá nhân thì em khấu trừ thuế 20% ( toàn phần ) . Khấu trừ rồi và em phải kê khai trên tờ khai 05-2 ạ, em đang chưa hiểu chỗ chưa có MST và khấu trừ 20% thì kê khai như thế nào vì kê khai thì bắt buộc phải có MST cá nhân mới kê khai được ạ . Mình phải mở MST cá nhân cho họ hay sao ạ chị . Em cảm ơn chị

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA