Chi phí cân đối VPP

Ntbtran

Ntbtran

Sơ cấp
16/4/24
1
0
1
23
Chào mọi người. Cv của em kh phải là kế toán. Vì vp kh có kế toán nên phải thuê kế toán ngoài. Nên là mọi hoá đơn mua hàng, vpp em phải tổng hợp 1 tháng gửi bên kế toán để làm thuế. Có những cái chị kế toán có giải thích e cũng kh hiểu được. Thì có 1 cái thắc mắc e muốn hỏi mng là. Theo như bảng bên dưới cp vpp đang thiếu 40tr, và cần chi phí cân đối là 50tr.
V cho e hỏi 40tr đó được tính. Và quan trọng là chi phí 50tr đó để làm gì ạ. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào mọi người. Cv của em kh phải là kế toán. Vì vp kh có kế toán nên phải thuê kế toán ngoài. Nên là mọi hoá đơn mua hàng, vpp em phải tổng hợp 1 tháng gửi bên kế toán để làm thuế. Có những cái chị kế toán có giải thích e cũng kh hiểu được. Thì có 1 cái thắc mắc e muốn hỏi mng là. Theo như bảng bên dưới cp vpp đang thiếu 40tr, và cần chi phí cân đối là 50tr.
V cho e hỏi 40tr đó được tính. Và quan trọng là chi phí 50tr đó để làm gì ạ. Em cảm ơn
View attachment 41761
View attachment 41764
Thứ nhất: Khi tham gia Diễn đàn WKT, đề nghị em đăng bài và sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt đúng chính tả để tỏ rõ sự tôn trọng của cá nhân đối với người đọc bài viết của em, và là tuân thủ nội quy của Diễn đàn.

Thứ 2: Webketoan chỉ tư vấn trên cơ sở số liệu và phát sinh thực tế của doanh nghiệp, không hướng dẫn các cách thức mà kế toán gọi nôm na là "cân đối chi phí".

Chị có thể giải thích sơ: Thông thường, doanh nghiệp có sự chênh lệch giữa doanh thu và chi phí thật (hoặc chi phí có hoá đơn hợp pháp) cao dẫn đến phải nộp thuế GTGT và TNDN cao. Và chủ DN cùng kế toán sẽ muốn lấy khống hoá đơn chi phí (tức là xin / mua hoá đơn từ DN khác cho những chi phí mà DN mình không thực sự phát sinh) nhằm giảm thuế GTGT và thuế TNDN phải nộp. Hành vi này là vi phạm pháp luật.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA