Nộp tờ khai thuế TNCN quý mẫu 05 không

  • Thread starter Trần Tường Vi
  • Ngày gửi
T

Trần Tường Vi

Sơ cấp
1/11/15
28
3
3
28
Trong Q1.2024, Công ty có phát sinh trả thu nhập cho người lao động, nhưng không có phát sinh khấu trừ thuế.
Em có đọc khi không phát sinh khấu trừ thuế thì không cần nộp tờ khai. Trường hợp này không nộp tờ khai có đúng không ạ

Em không biết tại sao cơ quan thuế lại gửi thư nhắc nộp tờ khai ạ

Rất mong anh chị tư vấn giúp em
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
HOANGTHU_123

HOANGTHU_123

Sơ cấp
22/5/24
2
0
1
31
Thứ nhất, hệ thống thuế sẽ ghi nhận các nghĩa vụ tờ khai cần phải nộp của DN đối với từng kỳ, nên việc thuế nhắc nộp tờ khai là do hệ thống automatic gửi thông báo tới DN. Nên nếu công ty xác định không có nghĩa vụ phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quy định thì không phải nộp.
Tuy nhiên, 1 số DN vẫn nộp tờ khai trắng, hoặc nộp tờ khai có kê khai số tiền thu nhập đã chi trả cho NLĐ, nhằm tránh trường hợp có phát hiện sai sót dẫn tới phát sinh số thuế được khấu trừ trong kì thì có thể nộp tờ khai bổ sung cho tờ khai chính thức ban đầu. Còn nếu sau này mới làm tờ khai chính thức lần 1 để điều chỉnh thuế TNCN thì dễ bị dẫn tới chậm nộp tờ khai chính thức.

Legal base:
Người khai thuế TNCN là tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập mà trong tháng, quý không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì không phải nộp hồ sơ khai thuế (theo điểm e khoản 3 Điều 7 Nghị định 126/2020 được bổ sung tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 91/2022).
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA