Định khoản là hàng hóa hay nguyên vật liệu

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Cty mình kinh doanh máy vi tính, mình muốn hỏi các bạn là các linh kiện máy tính mình mua riêng lẻ về ko thành bộ thì phải định khoản là 156 hay 152.
Mấy tháng rồi mình vẫn cho hết vào TK156, mình làm như vậy có sai không. Nếu mình vẫn để ở TK156, thuế có phạt điều này ko. Mong các bạn góp ý sớm cho mình để mình còn sửa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Cty mình kinh doanh máy vi tính, mình muốn hỏi các bạn là các linh kiện máy tính mình mua riêng lẻ về ko thành bộ thì phải định khoản là 156 hay 152.
Mấy tháng rồi mình vẫn cho hết vào TK156, mình làm như vậy có sai không. Nếu mình vẫn để ở TK156, thuế có phạt điều này ko. Mong các bạn góp ý sớm cho mình để mình còn sửa.
Theo mình nếu mua về sau đó bạn nguyên trạng thì hạch toán vào 156
còn nếu mua vào sau đó lắp thành bộ máy và bán theo bộthì hạch toán vào 152

L

Le quang minh

Guest
Đúng rồi bạn. Linh kiện thì linh tinh, vất vả nhỉ ?
Bạn có lẫn lộn tí giữa 156 & 152 cũng không gì là nghiêm trọng lắm đâu ( đối với thuế ). Sai thì sữa thôi mà.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình nghĩ cho vào 156 là đúng.Nhưng bạn thử đọc 2 định nghĩa này xem nhé.NVL bao gồm cả nửa thành phẩm mua ngoài với mục đích tiếp tục quá trình chế tạo ra thành phẩm.
Còn hàng hóa có cả trường hợp DN mua về để bán lại nhưng vì lý do nào đó cần phải gia công, tân trang để tăng thêm giá trị hoặc khả năng bán.
Bạn thử áp dụng vào thực tế cty bạn và quyết định nhé.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho

Tất cả cho vào TK 156
Khi bán trên hóa đơn GTGT ghi :
Máy bộ CPU P4 3.0 GHz (Ví dụ máy bộ có CPU 3.0) (Liệt kê các món linh kiệt như Main, Ram, HDD, CD, ...)/ Đơn vị tính : Bộ / Số lượng : bán bao nhiêu bộ thì ghi bấy nhiêu. Các anh chị cho ý kiến :dance2::dance2::dance2:

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
ko sợ gì cả Violet80 ạ, vì bạn có thể bán từng bộ phận rời của máy tính thì đó là hàng hoá thì 156 là đúng xuất hàng hoá để sản xuất là chuyện bình thường mà nếu xuất hảng thỉ nợ 621 có 156 là chuyện kế toán có mà.Nếu mấy ông thuế mà nói ko phải , phải đưa vào 152 thì nói dạ em có học mà em quên thế nào là 152 và thế nào là 156 để xem máy ổng nói thế nào và nhờ mấy ổng chỉ ra trường hợp nào là 156 và trương hợp nào là 152 .Chúc vui vẽ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA