Thế nào là chi phí và chi phí hợp lý?

• Thread starter soccon07
  • Ngày gửi
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Trả lời giúp em với: Thế nào là chi phí hợp lý và chi phí ko hợp lý vậy?
Em ko hiểu lắm về vấv đề này. Có phải chi phí hợp lý là chi phí mà công ty được khấu trừ thuế ko vậy ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuymus

Guest
21/12/06
39
0
6
Thường Tín - HN
Đúng vậy, Chi phí hợp lý là những khoản chi phí mà công ty có hóa đơn đỏ, thì sẽ được Thuế chấp nhận là chi phí hợp lý. Ngoài ra những khoản chi có hóa đơn bán lẻ dưới 100.000đ cũng được cho vào hạch toán

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trả lời giúp em với: Thế nào là chi phí hợp lý và chi phí ko hợp lý vậy?
Em ko hiểu lắm về vấv đề này. Có phải chi phí hợp lý là chi phí mà công ty được khấu trừ thuế ko vậy ạ?
Chi phí hợp lý là chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế.
Chi phí không liên quan đến khấu trừ thuế.

N

NTS_114

Guest
9/6/07
24
0
1
Ba Ria - Vung Tau
Nguyên văn của thuymus:"Đúng vậy, Chi phí hợp lý là những khoản chi phí mà công ty có hóa đơn đỏ, thì sẽ được Thuế chấp nhận là chi phí hợp lý. Ngoài ra những khoản chi có hóa đơn bán lẻ dưới 100.000đ cũng được cho vào hạch toán".
Ai ơi, đùngcó nghe lời mà có ngày mang vạ. Đâu phải cứ có HĐ đỏ được gọi là chi phí hợp lý đâu, còn phải phụ thuộc trên cái HĐ đỏ nó ghi cái gì? nó ghi "á phiện" mà gọi là chi phí hợp lý thì .... Hóa đơn lẻ dưới 100.000 đ cũng được đưa vào hạch tón thì mình chưa thấy ai nói bao giờ.

M

mymy191183

Guest
9/5/07
24
0
0
40
Rạch Giá
có chứ bạn bên thuế vẫn chấp nhận cho mình kê hóa đơn ko fải là đỏ vô vì dưới 100 ai mà xuất cho hđ đó chứ.Mình có hỏi anh bên thuế rồi đấy bạn hỏi lại chổ thuế của bạn thử xem sao nhé.Thân

N

NTS_114

Guest
9/6/07
24
0
1
Ba Ria - Vung Tau
Gửi MYMY191183:
Bạn tìm thông tư số 120/2002/TT-BTC , phần VI Sử dụng hóa đơn; điều 1.4-a có ghi:
Trường hợp bán lẻ HH, DV cho người tiêu dùng có GT<100.000 Đ .... nếu người mua hàng yêu cầu giao HĐ thì người bán hàng vẫn phải lập và giao HĐ theo đúng quy định.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nguyên văn của thuymus:"Đúng vậy, Chi phí hợp lý là những khoản chi phí mà công ty có hóa đơn đỏ, thì sẽ được Thuế chấp nhận là chi phí hợp lý. Ngoài ra những khoản chi có hóa đơn bán lẻ dưới 100.000đ cũng được cho vào hạch toán".
Ai ơi, đùngcó nghe lời mà có ngày mang vạ. Đâu phải cứ có HĐ đỏ được gọi là chi phí hợp lý đâu, còn phải phụ thuộc trên cái HĐ đỏ nó ghi cái gì? nó ghi "á phiện" mà gọi là chi phí hợp lý thì .... Hóa đơn lẻ dưới 100.000 đ cũng được đưa vào hạch tón thì mình chưa thấy ai nói bao giờ.
Đọc lại kỹ câu dưới nha bạn, câu trả lời rõ ràng nhưng ý hơi bị rộng đó
NPT nói:
Chi phí hợp lý là chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế.
Chi phí không liên quan đến khấu trừ thuế.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Đọc lại kỹ câu dưới nha bạn, câu trả lời rõ ràng nhưng ý hơi bị rộng đó

:pepsi:
Chi phí hợp lý là chi phí hok bị thuế cho là chi phí ko hợp lý!
:drummer:
Chi phí hlý là những chi phí được đưa vào để tính thuế thu nhập!
Ở đây nếu nói chi phí hlý qua khoản khấu trừ thuế là khác rùi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA