giúp Mình trình bày sổ NKC

• Thread starter Duyên_34
  • Ngày gửi
D

Duyên_34

Guest
Cty Mình ít NV nên cuối tháng Mình mới tập hợp chứng từ để ghi vào sổ .Mình muốn hỏi là nếu Mình tập hợp riêng theo từng loại NV phát sinh VD chi phí quản lý , NVL , DT,... kèm theo bảng tổng hợp chứng từ thì khi phản ánh vào sổ NKC ngày tháng của chứng từ sẽ không được tuần từ như vậy có làm sao không ? Mình muốn sắp xếp chứng từ như vậy để dễ quản lý loại nào ra loại đó .Bởi nếu ghi tuần tự theo NV phát sinh thì mỗi khi tìm thấy rất lung tung .
Mọi người giúp mình nhé , mình chưa có kinh nghiệm gì hết .
Thanks!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cách vào sổ của bạn như vậy thực tế là sai nguyên tắc. Sổ nhật ký chung là sổ nhật ký phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày theo trình tự thời gian và nghiệp vụ phát sinh ( nghiệp vụ nào có trước sẽ phản ánh trước ). Nếu cuối tháng bạn mới vào sổ 1 lần như vậy , không cập nhật chứng từ. Hơn nữa bạn vào sổ không theo trình tự các nghiệp vụ mà lại quy nhóm các nghiệp vụ theo nội dung hạch toán như thế cũng không đúng. Ngày tháng sẽ không theo trình tự tăng dần theo thứ tự ( vì bạn nhóm nghiệp vụ phản ánh mà không để ý thứ tự theo ngày tháng). Cho dù cộng phát sinh của bạn cuối cùng cũng đúng (nếu không xót nghiệp vụ ) nhưng trình tự và cách vào sổ theo hình thức NKC là không đúng nguyên tắc.

D

Duyên_34

Guest
Cho mình hỏi tiếp nhé , nếu mình vào sổ phản ánh đúng theo trình tự thời gian (NV nào có trước sẽ phản ánh trước ) , nhưng với tập chứng từ mình vẫn để theo nhóm thì có được không ? mình làm như vậy để dễ quản lý có được không ? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với ?
Thanhks!!

levanton

levanton

Cao cấp
Cho mình hỏi tiếp nhé , nếu mình vào sổ phản ánh đúng theo trình tự thời gian (NV nào có trước sẽ phản ánh trước ) , nhưng với tập chứng từ mình vẫn để theo nhóm thì có được không ? mình làm như vậy để dễ quản lý có được không ? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với ?
Thanhks!!

Nói tiếp anh lequanghuy :
Khi bạn cập nhật chứng từ đúng trình tự như anh lequanghuy hướng dẫn ở #2, ngoài ghi vào NKC, bạn còn phải ghi nộp dung các nghiệp vụ vào sổ cái của các tài khoản, bạn lưu trữ chúng từ theo nội dung các nghiệp vụ như bạn muốn. Làm như vậy việc quản lý cũng dễ dàng và rất thuận lợi khi tìm kiếm, khi cơ quan thuế kiểm tra,... Với kinh nghiệm của mình, bạn nên ưu tiên lưu trữ theo trình tự : Hóa đơn đầu ra, hóa đơn đầu vào, phiếu thu, phiếu chi,...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA