Không đủ tiêu chuẩn dự đại hội có thể ủy quyền được không?

• Thread starter trinhan
  • Ngày gửi
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Công ty mời dự Đại Hội cổ đông với quy định trong điều lệ là 0,5% mới được 1 phiếu dự họp. Mình chỉ có 0,35% nên không đủ điều kiện dự. Mình muốn ủy quyền số cổ phần của mình cho 1 người bạn để tham gia giới thiệu vào HDQT (bạn mình hiện đang nắm khoảng 9,8% số cổ phần của Công ty) làm cách nào ủy quyền khi Công ty không gửi giấy mời họp cho mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
- Công ty mời dự Đại Hội cổ đông với quy định trong điều lệ là 0,5% mới được 1 phiếu dự họp. Mình chỉ có 0,35% nên không đủ điều kiện dự. Mình muốn ủy quyền số cổ phần của mình cho 1 người bạn để tham gia giới thiệu vào HDQT (bạn mình hiện đang nắm khoảng 9,8% số cổ phần của Công ty) làm cách nào ủy quyền khi Công ty không gửi giấy mời họp cho mình.

Theo mình thì nếu điều lệ ghi rõ như vậy thì bạn không thể ủy quyền cho người bạn của bạn được. Trường hợp trong điều lệ có ghi " Cổ đông, hoặc nhóm cổ đông có số cổ phiếu chiếm 0,5% số cổ phiếu toàn cty..." thì giấy ủy quyền mới có giá trị.

B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Theo mình thì quy định của công ty như vậy, bạn không thể tham dự cuộc họp, nhưng bạn vẫn có thể ủy quyền cho bạn của bạn để tham gia biểu quyết các vấn đề quan trọng tại Đại hội đồng cổ đông theo số cổ phần sở hữu (10,3%).

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Theo mình thì quy định của công ty như vậy, bạn không thể tham dự cuộc họp, nhưng bạn vẫn có thể ủy quyền cho bạn của bạn để tham gia biểu quyết các vấn đề quan trọng tại Đại hội đồng cổ đông theo số cổ phần sở hữu (10,3%).

Hoàn toàn không thể được. Nếu Điều lệ của Công ty đã quy định như thế thì không qua được việc "kiểm tra tư cách đại biểu" của ban kiểm tra tư cách đại biểu, và tất nhiên khi không đủ tư cách đại biểu tham dự thì không được ủy quyền (vì Điều lệ đã quy định) cho cổ đông khác được.

S

Song Huong

Cao cấp
Hoàn toàn không thể được. Nếu Điều lệ của Công ty đã quy định như thế thì không qua được việc "kiểm tra tư cách đại biểu" của ban kiểm tra tư cách đại biểu, và tất nhiên khi không đủ tư cách đại biểu tham dự thì không được ủy quyền (vì Điều lệ đã quy định) cho cổ đông khác được.
Điều 98 luật doanh nghiệp 60/2005/QH11 qui định: Danh sách cổ đông có quyền dự họp Đại hội đồng cổ đông được lập dựa trên sổ đăng ký cổ
đông của công ty.

Điều 79:
Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu trên 10% tổng số cổ phần phổ thông trong thời hạn liên tục ít nhất sáu tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền sau đây:
a) Đề cử người vào Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát.
...

Thân

Sửa lần cuối:
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Điều 98 luật doanh nghiệp 60/2005/QH11 qui định: Danh sách cổ đông có quyền dự họp Đại hội đồng cổ đông được lập dựa trên sổ đăng ký cổ đông của công ty.

Theo Luật thì đúng như vậy. Nhưng bạn hãy nghĩ xem, nếu một công ty cổ phần nào đó mà có số lượng cổ đông rất lớn, chẵn hạn khoản 5.000 người thì Công ty cổ phần đấy có đủ khả năng tổ chức Đại hội cổ đông cho 5.000 cổ đông đấy tham dự đầy đủ hay không?
Bởi vì thế, trong Công ty cổ phần thường quy định riêng cho mình trong Điều lệ của Công ty một tỷ lệ nào đó để làm tiêu chuẩn chọn "tư cách đại biểu" tham dự Đại hội.

S

Song Huong

Cao cấp
Theo Luật thì đúng như vậy. Nhưng bạn hãy nghĩ xem, nếu một công ty cổ phần nào đó mà có số lượng cổ đông rất lớn, chẵn hạn khoản 5.000 người thì Công ty cổ phần đấy có đủ khả năng tổ chức Đại hội cổ đông cho 5.000 cổ đông đấy tham dự đầy đủ hay không?
Bởi vì thế, trong Công ty cổ phần thường quy định riêng cho mình trong Điều lệ của Công ty một tỷ lệ nào đó để làm tiêu chuẩn chọn "tư cách đại biểu" tham dự Đại hội.
Qui định của công ty phải tuân thủ theo luật.

Thân mến.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Qui định của công ty phải tuân thủ theo luật.

Thân mến.

Như vậy nếu Công ty của anh Trinhan quy định như thế thì ... sai Luật à?

Mình không nghĩ như thế.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
mỗi công ty có một quy định chung về điều lệ của mình. Tấ nhiên trong cái chung ấy vẫn phải tuân thủ theo PL hiện hành. Theo mình nghĩ bạn "trinhan" không đủ điều kiện để uỷ quyền cho người khác đâu!Thân!

S

Song Huong

Cao cấp
Như vậy nếu Công ty của anh Trinhan quy định như thế thì ... sai Luật à?

Mình không nghĩ như thế.

mỗi công ty có một quy định chung về điều lệ của mình. Tấ nhiên trong cái chung ấy vẫn phải tuân thủ theo PL hiện hành. Theo mình nghĩ bạn "trinhan" không đủ điều kiện để uỷ quyền cho người khác đâu!Thân!
Như thế này bạn ạ
Thư mời dự đại hội cổ đông thì bạn phải gởi cho tất cả các cổ đông theo qui định của luật.
Còn phiếu dự họp (có quyền biểu quyết) thì theo điều lệ của công ty (nhưng phải phù hợp với luật)

Trường hợp của anh Trinhan, do số cổ phần sở hữu của Trinhan + bạn là [10,3%] > [theo qui định của luật là 10%] thì đương nhiên anh ấy có thể uỷ quyền cho bạn anh ấy để tham gia, giới thiệu người vào HDQT.

Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trong hoạt động doanh nghiệp thì Luật doanh nghiệp là cơ sở pháp lý cao nhất do vậy điều lệ công ty phải tuân thủ quy định của luật nếu điều nào đó của điều lệ trải với luật thì điều lệ đó sẽ bị vô hiệu hóa. Và trong luật đã quy định cổ đông có quyền được ủy quyền người khác thay mặt mình tham dự đại hội cổ đông .

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Các bạn cứ nói đến Luật. Vâng, Luật là thế. Nhưng cho mình hỏi một câu: Luật đi sau hay đi trước thực tế? (mặc dù biết rằng Luật thì phải chấp hành)

Trong trường trên, nếu bạn là người lãnh đạo Công ty cổ phần có lượng cổ đông rất lớn và cũng có số lượng cổ đông lớn có số cổ phần rất nhỏ thì theo bạn, bạn có mời hết số lượng cổ đông (bất kể có bao nhiêu cổ phần) để tham dự Đại hội hay không?

Riêng tôi, tôi nghĩ là không thể. Chính vì vậy trong Điều lệ của Công ty mới quy định như thế.

S

Song Huong

Cao cấp
Các bạn cứ nói đến Luật. Vâng, Luật là thế. Nhưng cho mình hỏi một câu: Luật đi sau hay đi trước thực tế? (mặc dù biết rằng Luật thì phải chấp hành)

Trong trường trên, nếu bạn là người lãnh đạo Công ty cổ phần có lượng cổ đông rất lớn và cũng có số lượng cổ đông lớn có số cổ phần rất nhỏ thì theo bạn, bạn có mời hết số lượng cổ đông (bất kể có bao nhiêu cổ phần) để tham dự Đại hội hay không?

Riêng tôi, tôi nghĩ là không thể. Chính vì vậy trong Điều lệ của Công ty mới quy định như thế.
Bó tay!

Chả trách ở Việt Nam mình, mọi việc cứ loạn cào cào vì chả ai tuân thủ theo luật.

Vấn đề hết sức đơn giản. Gửi thư mời thì gửi cho 100% cổ đông. Nhưng người đi dự đại hội cổ đông có vào được phòng họp hay không, có được bầu bán hay không thì phải theo điều lệ của công ty phù hợp với cái tỉ lệ 10% qui định trong luật.

Sửa lần cuối:
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Vấn đề hết sức đơn giản. Gửi thư mời thì gửi cho 100% cổ đông. Nhưng người đi dự đại hội cổ đông có vào được phòng họp hay không, có được bầu bán hay không thì phải theo điều lệ của công ty phù hợp với cái tỉ lệ 10% qui định trong luật.

Mình cũng chưa thông lắm. Nếu đã gửi giấy mời thì đương nhiên công ty đã xác định cổ đông đấy được quyền tham dự đại hội. Vấn đề tranh luận ở đây là "quyền tham dự đại hội" chứ không phải là quyền "bầu bán" hay ứng cử....
Nếu cổ đông có giấy mời trong tay, khi đến tham dự Đại hội mà không "vào được phòng họp" như Song Huong nói thì liệu có ổn hay không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Mình cũng chưa thông lắm. Nếu đã gửi giấy mời thì đương nhiên công ty đã xác định cổ đông đấy được quyền tham dự đại hội. Vấn đề tranh luận ở đây là "quyền tham dự đại hội" chứ không phải là quyền "bầu bán" hay ứng cử....
Nếu cổ đông có giấy mời trong tay, khi đến tham dự Đại hội mà không "vào được phòng họp" như Song Huong nói thì liệu có ổn hay không?
Điều 79-Luật DN. Quyền của cổ đông phổ thông

1. Cổ đông phổ thông có các quyền sau đây:

a) Tham dự và phát biểu trong các Đại hội cổ đông và thực hiện quyền biểu quyết trực tiếp hoặc thông qua đại diện được uỷ quyền; mỗi cổ phần phổ thông có một phiếu biểu quyết;

Mọi cổ đông phổ thông đều có quyền này, ko phân biệt tỉ lệ nắm giữ anh ạ. Do đó, việc cty quy định tỉ lệ nắm giữ % mới đc tham dự và biểu quyết là trái với Luật. Tuy nhiên, quy định là vậy nhưng thực tế thì khác, nhiều cty ko làm theo ko biết có theo "chỉ thị" riêng nào ko?:bigok:

S

Song Huong

Cao cấp
...
Vấn đề tranh luận ở đây là "quyền tham dự đại hội" chứ không phải là quyền "bầu bán" hay ứng cử....
Vấn đề ở đây là:

Câu trả lời:
Trường hợp của anh Trinhan, do số cổ phần sở hữu của Trinhan + bạn là [10,3%] > [theo qui định của luật là 10%] thì đương nhiên anh ấy có thể uỷ quyền cho bạn anh ấy để tham gia, giới thiệu người vào HDQT.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Chào các bác.

Nói thật với các bác là đọc những lời chia sẻ của các bác mình cảm thấy ấm lòng lên nhiều lắm. cám ơn các bác đã chia sẻ.

Tuy nhiên thực tế mình cũng nhận thấy nhiêu bất cập.

- Vì mình muốn dồn phiếu cho người bạn, nhưng mình lại không đủ số phiếu để dự Đại Hội. nếu đi đại như bác Song Hương chỉ thì ai cấp cho bạn mình phiếu biểu quyết (cái này chỉ chuẩn bị từ trước), hề hề chẳng lẽ biểu quyết bằng Sổ cổ đông à! (cái này hiện tại vẫn chưa có).

- Vấn đề như Bạn Quang Kim Sơn nói cũng có lý nhưng có phần mình cũng chưa giải thích được. Giả sử có nhiều người có ít CP như mình, tất nhiên họ không được tham dự, Vậy làm các nào công ty đạt được 65% để tổ chức Đại Hội. làm thể nào đủ 75% số cổ phần để quyết các vấn đề lớn của Công ty như: tăng vốn điều lệ, Bổ sung Hội đồng QT....

- Thực chất ở đây toàn bộ cổ đông là Nhà nước, họ đang có toan tính gì đó . Riêng mình, mình chỉ muốn giới thiệu người bạn của mình để là người bảo vệ quyền lợi cho cổ đông thiểu số mà thôi.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Chào các bác.

Nói thật với các bác là đọc những lời chia sẻ của các bác mình cảm thấy ấm lòng lên nhiều lắm. Cám ơn các bác đã chia sẻ.

Tuy nhiên thực tế mình cũng nhận thấy nhiêu bất cập.

- Vì mình muốn dồn phiếu cho người bạn, nhưng mình lại không đủ số phiếu để dự Đại Hội. nếu đi đại như bác Song Hương chỉ thì ai cấp cho bạn mình phiếu biểu quyết (cái này chỉ chuẩn bị từ trước), hề hề chẳng lẽ biểu quyết bằng Sổ cổ đông à! (cái này hiện tại vẫn chưa có).

- Vấn đề như Bạn Quang Kim Sơn nói cũng có lý nhưng có phần mình cũng chưa giải thích được. Giả sử có nhiều người có ít CP như mình, tất nhiên họ không được tham dự, Vậy làm các nào công ty đạt được 65% để tổ chức Đại Hội. làm thể nào đủ 75% số cổ phần để quyết các vấn đề lớn của Công ty như: tăng vốn điều lệ, Bổ sung Hội đồng QT....

- Thực chất ở đây toàn bộ Hội đồng Quản trị là NV Nhà nước, họ đang có toan tính gì đó . Riêng mình, mình chỉ muốn giới thiệu người bạn của mình để là người bảo vệ quyền lợi cho cổ đông thiểu số mà thôi.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Như thế này bạn ạ
Thư mời dự đại hội cổ đông thì bạn phải gởi cho tất cả các cổ đông theo qui định của luật.
Còn phiếu dự họp (có quyền biểu quyết) thì theo điều lệ của công ty (nhưng phải phù hợp với luật)

Thân

Mình làm đúng như Bạn Song Huong và kết quả là OK. Qua trao đổi vỡ ra nhiều điều rất mới.

- Mình làm văn bản ủy quyền (công lại trên 10%) mình không được quyền dự đại hội nhưng vẫn được ủy quyền cho bạn mình vào HĐQT (lúc này là nhóm cổ đông).
- Tương tự 1 trường hợp khác 02 người nếu cộng lại mới đủ 0,5% họ cũng có quyền dồn lại cho 1 người và yêu cầu Công ty phải phát phiếu biểu quyết cho họ.

Cám ơn mọi người đã quan tâm.

L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Mot so cong ty lon, nhat la cong ty co phan hoa co so co dong lon thuong quy dÞnh co dong co bao nhieu co phan chiem bao nhieu % von dieu le va nhung co dong khac khong du so do co the nhom lai du mot so luong bao nhieu % do de cu 01 nguoi di hop theo dung nguyen tac tat ca cac co phan co quyen bieu quyet deu duoc du hop. Nhu vay co 2 truong hop: 01 loai la co dong duong nhien (vi ho du so % theo quy dinh), 01 lo¹i la co dong nhom theo uy quyen de di hop, vi vay ban uy quyen so co phan nay cho ban cua ban la dung.
Cong ty khong gui giay moi hop cho ban la sai, ho phai moi nhung phai noi ro, dieu le cong ty quy dinh la ban phai co so co phan bao nhieu thi la duong nhien, con khong du thi de nghi ban nhom voi ai do (uy quyen cho ai do) de so co phan cua ban duoc di hop chu. Luu y day la thong bao trieu tap hop neu ro nguyen tac trieu tap va noi dung hop, khong phai cu nhan duoc giay la duoc di (con do dieu kien co so vat chat, hoi truong, phuc vu nua chu ....), tuy vay nguoi co the khong di nhung so co phan ma nguoi ay nam giu van duoc di (do da duoc uy quyen).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA