HĐ và hàng xuất ra bị trả lại

• Thread starter saohom1983
  • Ngày gửi
S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
Trường hợp của e là thế này: Hôm qua cty em có xuất 1 lô hàng và xuất cả hóa đơn cho khách hàng. Nhưng khi giao tới nơi thì bị trả lại cả hàng lẫn hóa đơn với lý do giá tăng cao đột ngột không thể nhập nổi. Thế mới bực chứ. Nhưng bên e đã chót xé hóa đơn ra rồi. Các anh chị chỉ bảo giùm cho e với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Van

Guest
21/8/06
64
0
0
40
- Bạn làm biên bản huỷ hoá đơn, nhờ KH ký xác nhận.
- Bảo KH nhận hoá đơn đó và xuất lại một hoá đơn trả hàng cho mình theo số hđ đã xuất bán.
Điều này mình phải nhờ họ làm thôi, bạn ạ

P

phaohoa

Guest
15/9/06
5
0
0
41
Hải Phòng
Em nhờ bên kia xuất hóa đơn trả lại hàng rồi hạch toán hàng bán bị trả lại như bình thường là tốt nhất.
Nếu họ ko chịu thì em làm biên bản hủy hoá đơn nói rõ lý do để ít nữa còn phải giải trình với thuế, sau đó 2 bên ký cá đóng dấu vào, lưu HĐ đó cùng biên bản hủy HĐ lại nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trường hợp của e là thế này: Hôm qua cty em có xuất 1 lô hàng và xuất cả hóa đơn cho khách hàng. Nhưng khi giao tới nơi thì bị trả lại cả hàng lẫn hóa đơn với lý do giá tăng cao đột ngột không thể nhập nổi. Thế mới bực chứ. Nhưng bên e đã chót xé hóa đơn ra rồi. Các anh chị chỉ bảo giùm cho e với.:wall:

Đơn giản nhất là hủy, vì cả 2 bên chưa kê khai thuế, chưa thu hay trả tiền thì khỏe nhất là ở cty tự hủy (nhớ bấm 3 liên lại nha) , mặc dù hóa đơn không được phép xé rời khỏi cuốn nhưng hành vi này không có điều khoản xử phạt đâu.
Nếu bạn kỹ hơn, không muốn bị hoạnh họe thì làm bb hủy giữa 2 bên.

Gửi bạn cái này để nghiên cứu thêm
Trường hợp hàng hóa đã bán bị người mua trả lại (toàn bộ hoặc một phần hàng hóa) thì phải xử lý như thế nào ?
Trả lời : Căn cứ điểm 5.8 Mục IV Phần B Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của BTC thì: Cơ sở kinh doanh mua hàng hóa, người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng nhưng do hàng hóa không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hóa, khi xuất trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ hàng hóa trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng ... hóa đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh số thuế GTGT đã khai .
- Căn cứ hóa đơn trả lại hàng của người mua, người bán và người mua điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai bằng cách : Cơ sở bán ghi số âm theo hóa đơn xuất trả hàng trên bảng kê 02/GTGT (đối với người bán), và bảng kê 03/GTGT hoặc bảng kê 05/GTGT (đối với người mua).
- Trường hợp người mua là đối tượng không có hóa đơn, khi trả lại hàng hóa, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hóa, số lượng, giá trị hàng trả lại theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày tháng của hóa đơn), lý do trả hàng kèm theo hóa đơn gủi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hóa đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai thuế GTGT của bên bán.
Trường hợp trả lại một phần hàng hóa thì người bán lập lại hóa đơn cho hàng hóa người mua đã nhận và chấp nhận thanh toán theo số lượng, chủng loại, giá cả hai bên đã thỏa thuận.
-Trường hợp người bán đã xuất hàng và lập hóa đơn, người mua chưa nhận hàng và phát hiện hàng hóa không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hàng hóa, khi trả lại hàng bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hóa, số lượng, giá trị, lý do trả hàng theo hóa đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày, tháng của hóa đơn) đồng thời kèm theo hóa đơn để gửi trả bên bán làm căn cứ điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đầu ra .

S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
Cho em hỏi thêm cái này: Giả sử nếu bên mua họ không chấp nhận xuất hóa đơn và PXK trả lại hàng cho bên mình thì mình vẫn có thể kê khai như bình thường được phải ko ah? Vì thuế của em chỉ khoảng 200.000đ thôi. Đành chịu thiệt 1 tí vậy. Còn phần hàng nhập trở lại thì mình hạch toán nội bộ thôi. Có được ko ah?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cho em hỏi thêm cái này: Giả sử nếu bên mua họ không chấp nhận xuất hóa đơn và PXK trả lại hàng cho bên mình thì mình vẫn có thể kê khai như bình thường được phải ko ah? Vì thuế của em chỉ khoảng 200.000đ thôi. Đành chịu thiệt 1 tí vậy. Còn phần hàng nhập trở lại thì mình hạch toán nội bộ thôi. Có được ko ah?
Tại sao bên kia phải xuất hóa đơn làm gì chứ. Em cứ nói họ ký vào bb hủy tờ hóa đơn của hàng em xuất qua thôi. Xong về mình kẹp vào 3 liên bấm lại và báo hủy trong báo cáo tình hình SDHD. Việc gì phải chịu thiệt.

Q

quoctoan81

Guest

Chịu khó đi năng nỉ cho nó ký BB, còn 200.000 k thì bỏ túi đi nhậu....:alcon::alcon:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA