sổ kế toán in thao năm hay theo tháng

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
lại vấn đề về sổ sách, thường thì em in sổ sách theo từng tháng các bác ạ, thế nhưng cty nhỏ nên các nghiệp vụ phát sinh không nhiều nên theo tháng. thế nhưng hôm rồi em có nghe mấy anh chị dân lõa làng nói rằng làm sổ nhập theo ngày nhưng cuối năm in ra cũng được. phen này ta biết nghe ai!!!, các bác cho em xin ý kiến nhé!
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DinhVanOanh

Guest
Với công ty nhỏ nghiệp vụ không nhiều thì không cần thiết in sổ theo tháng
Nhưng nếu làm hàng tháng thì sẽ tốt hơn (vừa nắm chắc được tình hình của công ty, lại càng tích lũy kinh nghiệm nhiều hơn)

Ở đơn vị mình đang làm thì phải lập BCTC hàng tháng, lập kế hoạch tài chính, sản xuất, ... hàng tuần kia. Mệt ghê nhưng thấy hay

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Ở chỗ mình nghiệp vụ cũng phát sinh ít, nên mình toàn in sổ sách 1 năm 1 lần, chẳng sao cả.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Theo em nghĩ công ty nhỏ phát sinh ít, vẫn làm sổ hằng tháng để nắm bắt đc tình hình hoạt của công ty, nhưng cuối năm mình in ra 1 lần, em nghĩ là không có vấn đề gì cả.

Sửa lần cuối:
M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Với công ty nhỏ nghiệp vụ không nhiều thì không cần thiết in sổ theo tháng
Nhưng nếu làm hàng tháng thì sẽ tốt hơn (vừa nắm chắc được tình hình của công ty, lại càng tích lũy kinh nghiệm nhiều hơn)

Ở đơn vị mình đang làm thì phải lập BCTC hàng tháng, lập kế hoạch tài chính, sản xuất, ... hàng tuần kia. Mệt ghê nhưng thấy hay

Không biết có qui định nào nói về điều này không nghỉ. Nếu có chỉ cho mình với vì đơn vị mình rất nhiều chứng từ nhưng Sếp bảo chỉ in theo năm thôi, nếu in theo tháng thì Sếp ký không nổi. Vừa rồi ở Chi cục thuế xuống tính làm gương tốt gì đó nhưng khi thấy chứng từ in theo năm thì họ không làm nữa, mình hỏi theo qui định nào bắt buộc phải làm theo tháng thì họ nói không nhớ nữa :dance2::dance2::dance2:

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
Công ty mình ở quận Phú Nhuận, hàng tháng đầu vào và đầu ra phát sinh ít lắm. Vậy mà T04 họ xuống kiểm tra, sổ sách mình mới có tới T03 thế là phạt 3.000.000đ theo nghị định 185/2004 NĐ-CP( lần đầu giảm nhẹ đó ko thì 5tr lận). Bên mình có nói là đã hạch toán trên máy rồi họ vẫn ko chịu.
Còn công ty bên Quận 3 cũng thế, mình hỏi thì chị quản lý nói rằng phải in ra hàng tháng.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Tốt nhất là sổ sách kế toán các bạn phải in từng tháng một,vì nhiều khi cán bộ thuế kiểm tra không có là phiền lắm.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Công ty mình ở quận Phú Nhuận, hàng tháng đầu vào và đầu ra phát sinh ít lắm. Vậy mà T04 họ xuống kiểm tra, sổ sách mình mới có tới T03 thế là phạt 3.000.000đ theo nghị định 185/2004 NĐ-CP( lần đầu giảm nhẹ đó ko thì 5tr lận). Bên mình có nói là đã hạch toán trên máy rồi họ vẫn ko chịu.
Còn công ty bên Quận 3 cũng thế, mình hỏi thì chị quản lý nói rằng phải in ra hàng tháng.
Bạn cố gắng lần sau đừng để họ phạt thế, mất uy tín đó.
Nếu bạn làm sổ sách hình thức kế toán máy thì in theo năm cũng được, tuy nhiên để thuận tiện cho công tác kế toán thì mình thường một số sổ in theo năm, một số sổ in theo tháng, 511,3331,133 và các tài khoản hàng hóa đầu vào chủ yếu trên tờ khai thuế thì mình in theo tháng

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Nói chung là phải tùy nhạc mà nhảy thôi, tùy từng nơi quản lý thuế, có nơi xuống kiểm tra thấy in theo năm cũng chả nói gì, còn có nơi thì đòi phạt bằng được, nếu làm trên máy tớ ủng hộ cách in 1số sổ quan trọng theo tháng, còn lại có thể in theo năm, nói là có thể vì nếu có quyết định quyết toán hoặc kiểm tra của thuế thì phải in gấp số sổ còn lại nếu họ làm căng quá chứ để bị phạt coi chừng bị đuổi việc mất.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Trời ơi, thế mà cty mình chưa bao giờ in sổ theo tháng cả, toàn in theo năm thôi, mà từ trước tới giờ CQ thuế chưa xuống ktra lần nào.Mình thấy ở TP HCM có vẻ chặt chẽ hơn nhỉ, hay cty mình chưa đến lúc bị sờ đến.hi

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
hơ hừm! cuối cùng vẵn là liệu cơm mà gắp mắm đúng không, đọc một hồi thấy bác bác chỉ cũng chí phải nhưng... vẫn không có văn bản theo quy định nào về vấn đề này. như năm trước thì em làm sổ theo tháng và cuối năm khi làm báo cáo tài chính mới in cho 1 loạt các tháng trong năm.
còn ý em hỏi ở đây là em nhập chứng từ sổ sách cho cả 1 năm và cuối năm mới kết chuyển lỗ lãi và các vấn đề liên quan, sau đó in 1 thể cho cả năm luôn. Được không nhỉ?
Thôi để chắc ăn ta cũng cuối năm in sổ nhưng vẫn in cho từng tháng chư ko gộp lại cả năm nữa.
còn việc xác định kết quả kinh doanh và tình hình tài chính của doanh nghiệp dù in sổ tháng hay cuối năm in thì cũng vẫn theo dõi được mà.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA