Thủ tục nộp lên thuế khi mới thành lập!

• Thread starter cabasa
  • Ngày gửi
C

cabasa

Cao cấp
Chào các thành viên webketoan!
Mình là thành viên mới lại không phải là dân kế toán chính gốc. Hỏi có gì ngớ ngẩn bỏ qua nhé!
Công ty mới thành lập thì phải nộp cho cơ quan thuế những gì các bạn nhỉ? Mẫu biểu thì lấy ở đâu hay cứ lên cơ quan thuế là có. Xin chỉ giùm mình với, cảm ơn nhiều!
Và một câu nữa:
Tháng trước mình nhận được hóa đơn mua TSCĐ đã hạch toán nguyên giá theo hóa đơn, tính khấu hao TSCĐ vào giá thành sản phẩm. Nhưng đến tháng này mình mới nhận được hóa đơn chi phí vận chuyển TSCĐ đó, vậy mình tăng nguyên giá ở tháng này có được ko? hay là phải tăng nguyên giá ở tháng trước. Nếu tăng nguyên giá ở tháng trước thì có phải tính lại khấu hao ko? nếu tính lại khấu hao thì phải tính lại giá thành? vì chót tính giá thành SP rồi?
Thanks mọi người nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Chào các thành viên webketoan!
Mình là thành viên mới lại không phải là dân kế toán chính gốc. Hỏi có gì ngớ ngẩn bỏ qua nhé!
Công ty mới thành lập thì phải nộp cho cơ quan thuế những gì các bạn nhỉ? Mẫu biểu thì lấy ở đâu hay cứ lên cơ quan thuế là có. Xin chỉ giùm mình với, cảm ơn nhiều!
Và một câu nữa:
Tháng trước mình nhận được hóa đơn mua TSCĐ đã hạch toán nguyên giá theo hóa đơn, tính khấu hao TSCĐ vào giá thành sản phẩm. Nhưng đến tháng này mình mới nhận được hóa đơn chi phí vận chuyển TSCĐ đó, vậy mình tăng nguyên giá ở tháng này có được ko? hay là phải tăng nguyên giá ở tháng trước. Nếu tăng nguyên giá ở tháng trước thì có phải tính lại khấu hao ko? nếu tính lại khấu hao thì phải tính lại giá thành? vì chót tính giá thành SP rồi?
Thanks mọi người nhiều nhé!

trả lời cho câu 1:
sau khi có giấy đăng ký kinh doanh , photo và công chứng mang lên cục thuế đăng ký. Mẫu đăng ký có sẵn.
Sau khi có mã số thuế , photo mã số thuế và giấy phép đăng ký kinh doanh , phiếu chuyển lên chi cục làm các thủ tục tiếp theo

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Câu 2: Điều chỉnh tăng TSCĐ lên, chi phí vận chuyển có chiếm tỷ trọng lớn lắm không, nếu sau khi điều chỉnh thì nó chiếm tỷ trọng trong giá thành lớn lắm không, nếu lớn thì điều chỉnh hết (hơi mệt), nếu nhỏ thì khỏi cho rồi.

N

NHNhung

Guest
18/7/07
19
0
0
hà nội
"Câu 2: Điều chỉnh tăng TSCĐ lên, chi phí vận chuyển có chiếm tỷ trọng lớn lắm không, nếu sau khi điều chỉnh thì nó chiếm tỷ trọng trong giá thành lớn lắm không, nếu lớn thì điều chỉnh hết (hơi mệt), nếu nhỏ thì khỏi cho rồi."
Minh nghi rang k cần phải điều chỉnh lại từ đầu đâu, mình hạch toán tăng gtri TSCD rồi tính mức hao mòn theo NG mới từ tháng hạch toán thêm cp vận chuyển là được. Minh nghi vậy k biet có đúng k

K

khanhtoan

Guest
3/9/04
1
0
0
48
Hanoi
bây giờ minh muốn làm thủ tục nộp thuế môn bài thì có cần thủ tục gì không ạ. Các bạn có tể chỉ dẫn giúp tôi được không.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Bạn chỉ cần đến Kho bạc nộp thuế môn bài rồi đưa về DN hạch toán thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA