Cách hạch toán Phân bổ chi phí

• Thread starter teppi135
  • Ngày gửi
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Em chào các bác!
Em có 1 vấn đề thế này cần thỉnh giáo các bác.
Chả là em đang dùng phần mềm Effect, khi phát sinh 1 nghiệp vụ cần phải phân bổ chi phí trong nhiều kỳ, ví dụ như là thanh toán tiền mua thép về làm giá để hàng, em hạch toán thế này
Nợ TK 142
Có TK 111
Sau đó dùng công cụ phân bổ của phần mềm để phân bổ cho nhiều tháng
Nợ 627
Có 142
Như thế bút toán 1 có hợp lý ko các bác, hay phải tập hợp chi phí để hình thành cái giá để hàng rồi nhập kho, sau đó mới xuất sử dụng rồi phân bổ???
(Cũng có nhiều trường hợp chi phí phát sinh ko hình thành nên hiện vật thì sao)
Mong nhận được cao kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bạn làm thế cũng không sao bởi chắc giá trị nó không lớn. Tuy nhiên xem lại một chút cho vào 627 đã phù hợp chưa.
Còn nếu bạn muốn sử dụng chi tiết các tài khoản để diễn giải quá trình mua hàng về kho, xuất hàng ra làm giá, nhập công cụ dụng cụ, xuất nó để làm giá thì phải sử dụng liên hoàn các tài khoản để thể hiện nó thôi. Còn để đơn giản thì làm thế cũng không sao lắm.

H

hoangnguyen2808

Guest
29/12/06
3
0
0
Ha Noi
DN của teppi135 có phải tính giá thành ko? nếu là DN thương mại thì hạch toán như vậy là được.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Chỗ của tớ là DN sản xuất mà. Chính vì thế nên mấy cái lắt nhắt đó tớ mới làm gọn như thế. Còn các nghiệp vụ tính giá khác đều làm đầy đủ.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Chỗ của tớ là DN sản xuất mà. Chính vì thế nên mấy cái lắt nhắt đó tớ mới làm gọn như thế. Còn các nghiệp vụ tính giá khác đều làm đầy đủ.

Theo mình xuất nó ra coi như công cụ dụng cụ ở xưởng SX là được, làm như bạn là ok :cool2:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội

Bởi bạn nói giá để hàng, nhưng phân tích một chút nhé, giá để hàng ở nơi giới thiệu sản phẩm bầy bán, hay ở trong kho.... từ đó cho vào tài khoản thích hợp 6 gì đó. Còn bạn cho vào luôn 142 rồi phân bổ là tốt lắm rồi bạn ạ

V

vangtrangtreo_h

Guest
30/7/07
1
0
0
38
Hải Phòng
Mình làm thương mại nên mình cũng phân bổ vào 142 và 242 theo thời gian bảo hành nữa. làm vậy vừa nhanh gọn mà vẫn đúng không sao cả

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Phân bổ chi phí

Anh chị hổ trợ và hướng dẩn giúp về phân bổ chi phí .
Bên em là bên sản xuất , và cuối tháng có nghiệp vụ " kết chuyển chi phí chờ phân bổ bộ phận sản xuất , quản lý doanh nghiệp ( N627 C 142 ) ,em không hiểu rỏ nghiẹp vụ này , phân bổ từ mấy tháng trươc hay căn cứ vào đâu .
kết chuyển công cụ dụgn cụ thì cái nào không là TSCD thì lầ công cụ dụgn cụ và phân bổ dần từng tháng và tối đa phân bổ khoảng mấy tháng ah !
Em ko tính chi phí chờ kết chuyển anh chị hướng dẩn giúpah

Thanks !
SAO BĂNG :friend::cool2:

T

trinhphuong

Guest
22/5/07
42
0
0
hanoi
Trích: PP HT Kt Tk142
4. Đối với công cụ,dụng cụ sx dùng 1 lần có giá trị lớn, thời gian sử dụng dưới 1 năm phải phân bổ nhiều kỳ(tháng quý )trong một năm:
- Khi xuất ccdc căn cứ vào phiếu xuất kho ghi:
Nợ TK 142
Có TK 153
- Định kỳ(tháng quý ) tiến hành phân bổ ccdctheo tiêu thức hợp lý. Căn cứ để xác định mức chi phí phải phân bổ mỗi kỳ trong năm có thể là thời gian sử dụng hoặc khối khối lượng sản phẩm, dịch vụmà ccdc tham gia khi kinh doanh trong từng kỳ hạch toán, khi phân bổ ghi:
Nợ TK 154,631,642...
Có TK 142

M

mymy191183

Guest
9/5/07
24
0
0
40
Rạch Giá
Sao ban trinhphuong lại hạch toán vô 154 vậy (trường hợp này chỉ dùng QĐ48 thôi mà) nhưng là DNSX ít ai dùng QĐ48? Bạn phải phân bổ 627 chứ nếu như là DNSX. Vì bên DNSX phải tính giá thành mà.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Sao ban trinhphuong lại hạch toán vô 154 vậy (trường hợp này chỉ dùng QĐ48 thôi mà) nhưng là DNSX ít ai dùng QĐ48? Bạn phải phân bổ 627 chứ nếu như là DNSX. Vì bên DNSX phải tính giá thành mà.

Nếu đơn vị áp dụng chế độ kế toán DN (QĐ15/2006) thì phải qua TK 627, nhưng nếu áp dụng chế độ kế toán DN nhỏ và vừa (QĐ48/2006)thì bỏ qua TK này mà tập hợp CPhí thẳng vào TK 154 để tính giá thành.Nói chung việc tính giá thành đều thực hiện trên TK 154(Kiểm kê thường xuyên) hoặc 631(kiểm kê dịnh kỳ)không phân biệt áp dụng chế độ kế toán nào.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Em chào các bác!
Em có 1 vấn đề thế này cần thỉnh giáo các bác.
Chả là em đang dùng phần mềm Effect, khi phát sinh 1 nghiệp vụ cần phải phân bổ chi phí trong nhiều kỳ, ví dụ như là thanh toán tiền mua thép về làm giá để hàng, em hạch toán thế này
Nợ TK 142
Có TK 111
Sau đó dùng công cụ phân bổ của phần mềm để phân bổ cho nhiều tháng
Nợ 627
Có 142
Như thế bút toán 1 có hợp lý ko các bác, hay phải tập hợp chi phí để hình thành cái giá để hàng rồi nhập kho, sau đó mới xuất sử dụng rồi phân bổ???
(Cũng có nhiều trường hợp chi phí phát sinh ko hình thành nên hiện vật thì sao)
Mong nhận được cao kiến.
thông thường những chi phí công cụ dụng cụ được cho vào TK 627 như bạn là đúng nhưng tính chất của TK627 la theo dõi theo đối tượng giá thành, nếu đối tượng giá thành đã xác định thì bạn có thể cho trực tiếp vào đối tượng đó còn nếu không xác định được đối tượng nào thì cho vào chi phí chờ phân bổ cho các đối tượng. dù là trường hợp nào thì bạn cũng fải kết chuyển và phân bổ lại chi phí vì cái này sẽ làm giá vốn SP đó thay đổi

T

Thanh_huynh

Guest
21/11/06
16
0
0
TPHCM
Bạn mymy nói đúng rồi, phân bổ vào chi phí 627. Nhưng mình muốn hiểu rõ hơn vấn đề ở đây bạn mymy đề cập đến QĐ48 là như thế nào, bạn có thể nói rõ hơn không. Nếu là DN thương mại sử dụng QĐ 48 , thì ở đây phải làm như thế nào?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn mymy nói đúng rồi, phân bổ vào chi phí 627. Nhưng mình muốn hiểu rõ hơn vấn đề ở đây bạn mymy đề cập đến QĐ48 là như thế nào, bạn có thể nói rõ hơn không. Nếu là DN thương mại sử dụng QĐ 48 , thì ở đây phải làm như thế nào?
Bạn đọc QĐ48 chưa? TRong quyết định 48 thay vì dùng TK621.622.623.627 như QĐ15 thì bây giờ không qua các TK đó nữa mà đưa vào TK154.

Sửa lần cuối:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Anh chị hổ trợ và hướng dẩn giúp về phân bổ chi phí .
Bên em là bên sản xuất , và cuối tháng có nghiệp vụ " kết chuyển chi phí chờ phân bổ bộ phận sản xuất , quản lý doanh nghiệp ( N627 C 142 ) ,em không hiểu rỏ nghiẹp vụ này , phân bổ từ mấy tháng trươc hay căn cứ vào đâu .
kết chuyển công cụ dụgn cụ thì cái nào không là TSCD thì lầ công cụ dụgn cụ và phân bổ dần từng tháng và tối đa phân bổ khoảng mấy tháng ah !
Em ko tính chi phí chờ kết chuyển anh chị hướng dẩn giúpah

Thanks !
SAO BĂNG :friend::cool2:

Trả lời sao băng:
Đã là DN sản xuất thì những chi phí chung liên quan đến phân xưởng đều đưa vào 627. Những chi phí chung liên quan đến quản lý thì đưa vào 642.
Để hiểu rõ em có thể đọc trong QD15.
Đối với công cụ dụng cụ thì em căn cứ vào tình trạng sử dụng của CCDC đó mà phân bổ cho hợp lý (Có thể 1 lần, có thể nhiều lần). Tối đa không quá 12 tháng (đối với các chi phí nằm trên TK142)
Em nên theo dõi qua 142, đừng vì ngại mà đưa thẳng vào chi phí. Như vậy sẽ không chính xác đâu.

T

TrinhTT

Guest
15/1/09
13
0
0
HN
Các bác cho em hỏi !cách phân bổ cước vận chuyển vào từng loại mặt hàng ở tờ khai hải quan như thế nào được không

T

tranngocxuan

Trung cấp
31/12/08
53
0
6
Vĩnh Phúc
Nếu là công cụ dụng cụ thì bạn phân bổ tuỳ theo giá trị mà bạn định thời gian phân bổ

M

mocxich

Guest
4/10/10
5
0
0
nghe an
các anh chị ơi tư vấn cho em với. chả là công ty em vừa mua 1 nàm hình vi tính(4triệu đồng) em đinh khoản: Nợ 153 có 111 . sau dó thi phân bổ như thế nào cho hợp lý được ah

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
các anh chị ơi tư vấn cho em với. chả là công ty em vừa mua 1 nàm hình vi tính(4triệu đồng) em đinh khoản: Nợ 153 có 111 . sau dó thi phân bổ như thế nào cho hợp lý được ah

1. Nợ TK153
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 111
2. Nợ TK 142/242
Có TK 153
3. Nợ TK 641/642....
Có TK 142/242....

Thời gian phân bổ thường là chọn 3 đến 5 năm,

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA