vật tư công trình

• Thread starter tynonguyen2007
  • Ngày gửi
T

tynonguyen2007

Guest
10/7/07
3
0
0
TP HO CHI MINH
các bác ơi trả lời giúp em vấn đề này với:Cty em làm là cty xây dựng,không sử dụng kho chứa vật tư (không có kho), vật tư mua về là đưa vào sử dụng luôn, kô có vật tư tồn kho, vậy có phải viết phiếu nhập kho, xuất kho không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Tan dinh ,Ben CAt, Binh Duong
Nếu không qua kho thì bạn khỏi phải ghi phiếu nhập kho,Xk gì hết.Còn định khoản thì bạn đưa thẳng vào 632 cho công trình đó.

V

Van

Guest
21/8/06
64
0
0
40
Nếu không qua kho thì bạn khỏi phải ghi phiếu nhập kho,Xk gì hết.Còn định khoản thì bạn đưa thẳng vào 632 cho công trình đó.

Sao lại đưa vào 632 bạn? Theo mình nghĩư là pảhi đưa vào 621, sau đó mới tập hợp chi phí vào 154 chứ ạ?

L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Tan dinh ,Ben CAt, Binh Duong
ah, mình quên chứ,xin lỗi nha.Nếu công ty theo Qđ 15 thì tập hợp vào 621 sau đó kết chuyển sang 154, còn theo QĐ 48 cho cty nhỏ thì đưa thẳng vào 154 cho từng công trình luôn.

T

tynonguyen2007

Guest
10/7/07
3
0
0
TP HO CHI MINH
Em xin hỏi vấn đề này nữa: cty em mua vtư sd cho ctrình vào tháng 02,nhưng đến tháng 05 người bán mới giao HĐ đỏ và đòi tiền,vậy thì phải định khoản ntn,vào tháng 02 có chi trả nhưng ko ghi PC, đến khi nhận HĐ đỏ mới ghi PC với số tiền đúng trên hóa đơn, như vậy có đúng kô ạ??

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Em xin hỏi vấn đề này nữa: cty em mua vtư sd cho ctrình vào tháng 02,nhưng đến tháng 05 người bán mới giao HĐ đỏ và đòi tiền,vậy thì phải định khoản ntn,vào tháng 02 có chi trả nhưng ko ghi PC, đến khi nhận HĐ đỏ mới ghi PC với số tiền đúng trên hóa đơn, như vậy có đúng kô ạ??

Bạn phải có một cái gì đó chứng minh là mua vật tư đó cho công trình tại thời điểm tháng 2. Ví dụ như biên bản bàn giao vật tư hoặc phiếu xuất kho của bên bán cho bên bạn (kèm theo cái hợp đồng thì tuyệt vời).
Còn việc hóa đơn đỏ sau người ta mới viết là chuyện bình thường mà.
Tại thời điểm tháng 2 bạn có thể chỉ hạch toán phần giá trị trước thuế của vật tư thôi.
Nợ 621
Nợ 152
Nợ 154 ...(có thể cho vào các tài khoản này tùy theo điều kiện, hoàn cảnh)
Có 331 (giá trị chưa có thuế).
Khi thuế GTGT về (tháng 5) và bạn chi tiền luôn bạn hạch toán tiếp
Nợ 1331
Nợ 331
Có 1111

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA