Nhận được thông báo phạt chậm nộp thuế trong khi doanh nghiệp nộp đúng hạn

• Thread starter lienduy2
  • Ngày gửi
L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
Công ty em chuyển khoản nộp thuế GTGT đúng ngày 20/11/2011. Tuy nhiên, đến tháng 11.2012 bên em nhận được thông báo phạt nộp chậm thuế 02 ngày.

Em đã nên đối chiếu với nhân viên phòng nợ của Tổng cục thuế và được họ hướng dẫn rằng lên kho bạc để xin xác nhận đã nộp tiền đúng ngày 20.11.2011.

Khi em lên kho bạc để xin xác nhận thì nhân viên kho bạc không tiếp và trả lời rằng họ không có trách nhiệm phải xác nhận khoản này.

Em xin nói thêm là bên em có giấy báo có của ngân hàng về việc nộp thuế để làm bằng chứng.

Bên em cũng đã xin với nhân viên phòng nợ của Tổng cục thuế để được gửi công văn xin điều chỉnh cho đúng ngày nộp ở 1 cửa nhưng họ không đồng ý mà vẫn bắt bên em phải xin xác nhận.

Bây giờ bên em không biết phải làm sao để xin cục thuế xác nhận lại là bên em không chậm nộp thuế và thu hồi quyết định xử phạt nộp chậm.

Em nhờ các anh/chị/em tư vấn dùm em cách giải quyết với ạ.

Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Ðề: Nhận được thông báo phạt chậm nộp thuế trong khi doanh nghiệp nộp đúng hạn

Trên giấy nộp tiền bạn ghi khoản mục đã đúng chưa? Trước mình có lần ghi nhâm khoản mục nên dù chuyển rồi vẫn bị gọi lên nhắc là chưa nộp. Sau phải làm CV xin điều chỉnh lại. Bạn hỏi người quản lý thuế của đơn vị bạn nhờ hướng dẫn và nói giúp bạn. Hey, người cùng nghề họ nói họ tin nhau hơn là mình nói dù chứng cứ có đầy mình chăng nữa :(

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com

Họ thông báo là phạt chậm nộp cơ, họ ghi nhận bên mình nộp thuế vào ngày 22, trong khi bên mình nộp thuế ngày 20.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Công ty em chuyển khoản nộp thuế GTGT đúng ngày 20/11/2011. Tuy nhiên, đến tháng 11.2012 bên em nhận được thông báo phạt nộp chậm thuế 02 ngày.

Em đã nên đối chiếu với nhân viên phòng nợ của Tổng cục thuế và được họ hướng dẫn rằng lên kho bạc để xin xác nhận đã nộp tiền đúng ngày 20.11.2011.

Khi em lên kho bạc để xin xác nhận thì nhân viên kho bạc không tiếp và trả lời rằng họ không có trách nhiệm phải xác nhận khoản này.

Em xin nói thêm là bên em có giấy báo có của ngân hàng về việc nộp thuế để làm bằng chứng.

Bên em cũng đã xin với nhân viên phòng nợ của Tổng cục thuế để được gửi công văn xin điều chỉnh cho đúng ngày nộp ở 1 cửa nhưng họ không đồng ý mà vẫn bắt bên em phải xin xác nhận.

Bây giờ bên em không biết phải làm sao để xin cục thuế xác nhận lại là bên em không chậm nộp thuế và thu hồi quyết định xử phạt nộp chậm.

Em cám ơn.
Trường hợp bạn thì cán bộ đã làm sai, bạn nộp đúng ngày 20 thì ko bị phạt.
Vì theo qui định tại điều 46 Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 và điều 26 của thông tư hướng dẫn 28/2011/TT-BTC thì:
Điều 26. Xác định ngày đã nộp thuế
1. Ngày đã nộp thuế được xác định là ngày:
a) Kho bạc nhà nước, ngân hàng, tổ chức tín dụng xác nhận trên Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước trong trường hợp nộp thuế bằng chuyển khoản, xác nhận trên chứng từ nộp thuế bằng điện tử trong trường hợp thực hiện nộp thuế bằng giao dịch điện tử.
b) Kho bạc nhà nước, cơ quan thuế hoặc tổ chức, cá nhân được uỷ nhiệm thu thuế xác nhận việc thu tiền trên chứng từ thu thuế bằng tiền mặt.
c) Cơ quan thuế thực hiện bù trừ trong trường hợp người nộp thuế có số tiền thuế, tiền phạt nộp thừa được bù trừ với số tiền thuế, tiền phạt còn nợ trên Quyết định hoàn thuế kiêm bù trừ thu NSNN.
2. Ngày đã nộp thuế thuộc năm nào thì hạch toán số thu ngân sách năm đó.

Thực tế thì ngày nộp tiền trên chứng từ ngân hàng bạn nộp và ngày kho bạc nhận tiền có thể chậm trễ 1-2 ngày vì bạn nộp vào buổi chiều sau giờ thanh toán bù trừ, hoặc nộp ngày cuối tuần... nhưng đây ko phải việc của doanh nghiệp. Bạn cứ mang giấy nộp tiền/UNC bản chính lên cơ quan thuế để cán bộ kiểm tra đối chiếu.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com

Cán bộ phòng nợ là L.Anh, không biết đã có ai làm việc với L.Anh hay chưa? Mình thì gặp và bị bạn ấy ( bằg tuổi) bắt phải mang lên kho bạc xin xác nhận. Nếu ko thì thôi.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Như mình thì gặp trường hợp đã làm thủ tục gia hạn nộp thuế nhưng vẫn nhận được thông báo chậm nộp và phạt. Mình lên gặp cán bộ phụ trách quản lý thuế và mang chứng từ đã gia hạn lên thì chị ấy điều chỉnh lại cho mình luôn trên máy tính là xong. Đây là cán bộ quản lý thuế, cái phần hạch toán và theo dõi tình hình nợ thuế của cty mình ấy chứ ko phải cán bộ quản lý trực tiếp của cty đâu nha.

N

NguyenTrinh92

Guest
26/3/15
1
0
1
31

Em cám ơn.
Chị ơi công ty em cũng đang gặp phải trường hợp này. Cũng chị Lan Anh luôn ạ. Công ty chị đã xử lý việc này thế nào ạ?

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Trường hợp công ty mình thì là: nộp thuế đúng hạn, nộp đầy đủ không nợ nần gì, nhưng luôn nhận được thông báo nợ thuế. Lên đối chiếu với cán bộ quản trực tiếp DN rà soát- ko nợ nhưng vẫn tiếp tục nhận được công văn nợ thuế, số thì chả biết moi ở đâu ra. Chưa biết làm thế nào cả, có cty nào bị giống mình ko, mình ở Chi cục Hoàn Kiếm,, HN

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trường hợp công ty mình thì là: nộp thuế đúng hạn, nộp đầy đủ không nợ nần gì, nhưng luôn nhận được thông báo nợ thuế. Lên đối chiếu với cán bộ quản trực tiếp DN rà soát- ko nợ nhưng vẫn tiếp tục nhận được công văn nợ thuế, số thì chả biết moi ở đâu ra. Chưa biết làm thế nào cả, có cty nào bị giống mình ko, mình ở Chi cục Hoàn Kiếm,, HN
Tưởng rì, mấy zụ này dễ ko thôi mà :))

Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Haha trường hợp này cũng bình thường, mình nộp đầy đủ rồi có căn cứ rồi thì cứ mặc kệ thuế. Lúc trước có 1 trường hợp thuế Q7 TP HCM suốt ngày gửi công văn phạt chậm nộp thuế qua Email và đường bưu điện. Gọi lên họ kiểm tra thì nói lỗi hệ thống và bỏ qua thư này, thời gian sau lại gửi tiếp gọi lên thì hướng dẫn gọi cho bộ phận quản lý để họ kiểm tra. Ông kiểm tra bắt máy sau đó ra soát 1 lúc hỏi doanh nghiệp mình có làm sai gì không? Mình nói mới nộp cái mẫu 06 cách đây 1 tháng, ông này phán 1 câu vậy là bị phạt chậm nộp mẫu 06 rồi đó đi đóng phạt đi. Mới thấy vụ phạt chậm nộp mẫu này cơ đấy!

Sửa lần cuối:
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Thế mới bảo nước Mỹ phán VN không có nhân quyền cũng có phần đúng, dân thấp cổ bé họng toàn bị các cơ quan nhà nước cháo hành vòi vĩnh, dân sai thì đi tù, quan sai thì xin nhận khuyết điểm sai nhưng sai do đúng quy trình nó thế. Mà hài là sếp nhà nước nào lên cũng: NGUYỆN LÀM TÔI TỚ PHỤC VỤ NHÂN DÂN theo mình đây phải là câu nói dối trắng trợn thô bỉ mặt mo của dân ta, lẽ ra phải cấm nói câu này. Vì thực tế ai cũng biết 10 sếp nói câu này thì có được mấy người nói thật lòng ^ ^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA