Góp vốn liên doanh

• Thread starter mingoan
  • Ngày gửi
M

mingoan

Trung cấp
9/4/07
57
1
6
Trái đất
Khi góp vốn liên doanh vào cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát bằng vật tư, hàng hóa thì các bên liên doanh phải thống nhất đánh giá giá trị vật tư, hàng hóa góp vốn.
_ Trường hợp giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi trên sổ kế toán của vật tư, hàng hóa, ghi:
Nợ TK 222 - Theo giá đánh giá lại
Có TK 152, 156 - Giá ghi sổ kế toán
Có TK 3387 - Số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế toán tương ứng với phần lợi ích của mình trong liên doanh
Có TK 711 - Số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế toán tương ứng với phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh.

_ Khi cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát đã bán số vật tư, hàng hóa đó cho bên thứ ba độc lập, bên góp vốn liên doanh kết chuyển số doanh thu chưa thực hiện vào thu nhập khác trong kỳ, ghi:
Nợ TK 3387
Có TK 711

Câu hỏi được đặt ra là:
_ Phần được in đậm ở trên được hiểu như thế nào nhỉ? Anh chị và các bạn giải thích giúp em tiện thể đưa ví dụ minh họa luôn ạ. Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Vấn đề này đã được đề cập nhiều rồi. Bạn có thể tham khảo tại đây để tìm ra câu trả lời cho mình.
Thân,

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Em cũng theo đường link này để tìm nhưng em vẫn còn câu hỏi hỏi pác nhưng chưa thấy bác trả lời.
Tôi có đọc qua câu hỏi của bạn rồi nhưng xét thấy câu bạn hỏi thuộc về lý thuyết vì thế tôi đã không trả lời. Bạn chịu khó xem lại lý thuyết đi rồi bạn sẽ tự mình có câu trả lời xác đáng cho bản thân.
Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA