Tính giá thành sản xuất gạo khi mua lúa trực tiếp từ nông dân!

  • Thread starter Cô Thắm
  • Ngày gửi
C

Cô Thắm

Sơ cấp
27/7/25
1
0
1
38
Em chào cả nhà!
Em vừa tham gia diễn đàn, em đang cần được chia sẽ về cách Tính giá thành sản xuất gạo khi mua lúa trực tiếp từ nông dân!
Em rất mong nhận được sự chia sẽ của gia đình giúp em ạ!
Em cảm ơn gia đình mình nhiều!
 
Đặng Quốc Bảo

Đặng Quốc Bảo

Small help, small learn!
23/4/25
3
2
3
23
Để tính giá thành sản xuất thì cần nhiều yếu tố, ở đây công thức theo em là:
Tổng chi phí/Khối lượng gạo thành phẩm
-> Ví dụ: để sản xuất 10 cân gạo thì chi phí là 200k -> Giá thành 1kg gạo là 200/10 = 20k

Tổng chi phí sẽ bao gồm:
- Chi phí mua nguyên vật liệu đầu vào: lúa
- Chi phí trực tiếp liên quan đến quá trình xử lý lúa thành gạo: Nhân công, vận chuyển,...
- Chi phí chung: Điện nước, khấu hao máy móc,...
- Chi phí liên quan khác:....
 
  • Like
Reactions: Viet Huong
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
323
22
18
đường hà huy giáp ,q12
Để tính giá thành sản xuất thì cần nhiều yếu tố, ở đây công thức theo em là:
Tổng chi phí/Khối lượng gạo thành phẩm
-> Ví dụ: để sản xuất 10 cân gạo thì chi phí là 200k -> Giá thành 1kg gạo là 200/10 = 20k

Tổng chi phí sẽ bao gồm:
- Chi phí mua nguyên vật liệu đầu vào: lúa
- Chi phí trực tiếp liên quan đến quá trình xử lý lúa thành gạo: Nhân công, vận chuyển,...
- Chi phí chung: Điện nước, khấu hao máy móc,...
- Chi phí liên quan khác:....
Chi phí khấu hao máy móc, điện nước cố định từng tháng , tháng nào sản xuất hàng thì cho vào tháng đó à bạn ?
 

Xem nhiều