Đã có kết quả kinh doanh của quý 2 thì kê khai thuế TNDN ntn?

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào cả nhà.
Công ty mình mới có doanh thu trong quý 2 - 2007, và mình đang kê khai thuế TNDN, TK 511 của mình là 173.201.903 Vnd, TK 627 là 224.730.177 Vnd và TK 642 là 167.633.863 Vnd.
Vậy khi mình kê khai có phải là mình sẽ kê tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu là = 0 đúng không các bạn. Vì công ty mình mới đi vào kinh doanh, chi phí nhiều quá, như vậy bên thuế họ có chấp nhận không ?
Đầu năm mình không làm kê khai thuế TNDN tạm nộp năm vì Công ty mình mới thành lập, chưa có doanh thu cũng như kế hoạch kinh doanh gì cả.Mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Theo Thông tư 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 thì: "trường hợp không xác định được tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước (cơ sở kinh doanh bị lỗ hoặc cơ sở kinh doanh mới thành lập), cơ sở KD căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quí và dự kiến của năm để xác định tỷ lệ tạm nộp".
Như vậy bạn phải căn cứ vào dự kiến hoạt động kinh doanh của năm để xác định tỷ lệ tạm nộp cho cả năm rồi chia đều cho 4 quí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chào cả nhà.
Công ty mình mới có doanh thu trong quý 2 - 2007, và mình đang kê khai thuế TNDN, TK 511 của mình là 173.201.903 Vnd, TK 627 là 224.730.177 Vnd và TK 642 là 167.633.863 Vnd.
Vậy khi mình kê khai có phải là mình sẽ kê tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu là = 0 đúng không các bạn. Vì công ty mình mới đi vào kinh doanh, chi phí nhiều quá, như vậy bên thuế họ có chấp nhận không ?
Đầu năm mình không làm kê khai thuế TNDN tạm nộp năm vì Công ty mình mới thành lập, chưa có doanh thu cũng như kế hoạch kinh doanh gì cả.Mong các bạn chỉ giúp.
Bạn đã chạy theo và áp dụng Thông tư 60/2007/TT-BTC cho kỳ tính thuế TNDN qúy 2 rồi à? Kỳ tính thuế cho qúy 2 chưa áp dụng Thông tư này. Qúy 2 bạn vẫn nộp thuế theo số ước tính từ đầu năm và chờ đến qúy 3 mới áp dụng theo quy định mới.

Nếu trong qúy, bạn đã xác định được Doanh thu và Chi phí thì bạn áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN.

Nếu trong trường hợp bạn không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quýtỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Lê Trung Nguyên nói:
Theo Thông tư 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 thì: "trường hợp không xác định được tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước (cơ sở kinh doanh bị lỗ hoặc cơ sở kinh doanh mới thành lập), cơ sở KD căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quí và dự kiến của năm để xác định tỷ lệ tạm nộp".
Như vậy bạn phải căn cứ vào dự kiến hoạt động kinh doanh của năm để xác định tỷ lệ tạm nộp cho cả năm rồi chia đều cho 4 quí.
Anh xem quy định mới trong Thông tư 60/2007/TT-BTC nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA