Góp vốn lien doanh

• Thread starter minhtri
  • Ngày gửi
M

minhtri

Guest
29/7/04
4
0
0
Chào cả nhà,

Tôi có một chút thắc mắc muốn hỏi các bác. Trường hợp góp vốn liên doanh giũa các doanh nghiệp trong nước nhưng không thành lập pháp nhân mới ( góp và chia lợi nhuận theo hợp đồng) thì hạch toán thế nào? Trường hợp tài sản góp vốn là diện tích đất đang sử dụng theo hình thức thuê đất thì được hạch toán thế nào vì theo tôi đựoc biết thì đối với DNNN thì đất được sử dụng theo hình thức thuê đất của Nhà nước không được coi là tài sản.
Mong được chỉ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
Theo tôi hiểu ý của bạn là hợp đồng hợp tác kinh doanh dạng cùng góp tài sản và đồng kiểm soát tài sản đó. trường hợp này, báo cáo của riêng công ty bạn phản ánh trên BS khoản góp vốn theo giá gốc và kết quả trên PL như một khoản đầu tư bình thường.

Trường hợp có sự khác biệt về quyền kiểm soát thì trong báo cáo cáo tài chính hợp nhất bạn phải xem xét áp dụng các phương pháp ghi nhận theo giá gốc hoặc theo tỷ lệ vốn chủ sở hữu trong tài sản thuần và kết quả KD thuần của cty kia. (tôi nhớ có thể không rõ, bạn xem thử chuẩn mực kế toán VN cũng hướng dẫn nghiệp vụ này rồi)

H

hong hot

Cao cấp
Nhờ có vấn đề của bạn Minhtri mà tôi mới mở cái VAS ra để đọc, thanks MT nhé.

Nhưng mà tôi đọc cái VAS 08 về thông tin tài chính về các khoản góp vốn liên doanh, tôi thấy đoạn từ 31 đến 33 về giao dịch giữa bên góp vốn và liên doanh rất lằng nhằng khó hiểu, tôi chỉ nghĩ là đoạn này vận dụng nguyên tắc thận trọng để xử lý giao dịch (góp vốn bằng tài sản, mua, bán tài sản) giữa bên góp vốn với liên doanh nhưng chịu không thể hình dung ra thực tế nó sẽ như nào.

Không biết mấy bác làm kế toán cho FDI có gặp trường hợp thực tế nào như vậy không nhỉ? tham gia vào đây để anh em mở mang đầu óc với.

H

hong hot

Cao cấp
Nhờ có vấn đề của bạn Minhtri mà tôi mới mở cái VAS ra để đọc, thanks MT nhé.

Nhưng mà tôi đọc cái VAS 08 về thông tin tài chính về các khoản góp vốn liên doanh, tôi thấy đoạn từ 31 đến 33 về giao dịch giữa bên góp vốn và liên doanh rất lằng nhằng khó hiểu, tôi chỉ nghĩ là đoạn này vận dụng nguyên tắc thận trọng để xử lý giao dịch (góp vốn bằng tài sản, mua, bán tài sản) giữa bên góp vốn với liên doanh nhưng chịu không thể hình dung ra thực tế nó sẽ như nào.

Không biết mấy bác làm kế toán cho FDI có gặp trường hợp thực tế nào như vậy không nhỉ? tham gia vào đây để anh em mở mang đầu óc với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA