Hóa đơn không viết theo thứ tự ngày, tháng, năm

• Thread starter Tacoma
  • Ngày gửi
tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Được.Nhưng bạn nói với S là chuẩn bị tinh thần bóc lịch dần đi là vừa.
hiiii, sao dọa người ta thế em. Gì mà phải bóc lịch. Cha ông ta có câu: " không biết là không có tội :error: ", chắc chỉ phạt hành chính thôi nếu như hàng hóa là xuất bán thật, có đầu vào thật.
:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
hiiii, sao dọa người ta thế em. Gì mà phải bóc lịch. Cha ông ta có câu: " không biết là không có tội :error: ", chắc chỉ phạt hành chính thôi nếu như hàng hóa là xuất bán thật, có đầu vào thật.
:dzo:
Phạt rồi mà vẫn mắc phải thì tạm đình chỉ mua hóa đơn nhá.....

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
HĐ không

Chào Các bạn
Cho mình hỏi một vấn đề nhé:
Năm 2007, công ty mình đã xuất 1 số hóa đơn đỏ.
Đến bây giờ có 1 công ty đã sử dụng dịch vụ bên mình, muốn bên tớ xuất cho họ 1 hóa đơn đỏ, nhưng ko fai ghi ngày tháng năm hiện tại, mà ghi vào ngày/ tháng/ năm 2006 cơ???
Vậy mình có xuất được không bạn?
Nếu xuất thì có vấn đề gì ko nhỉ?
Chỉ cho mình với nhé!
Thx.

Theo mình biết thì việc Viết lại HĐ đỏ như bạn nói là hoàn toàn không được. bạn muốn viết được HĐ GTGT thì cũng phải căn cứ trên phiếu Bán lẻ hoặc HĐ xuất kho của cty bạn đúng không? Như thế thì trên đó ngày nào thì bạn phải ghi HĐGTGT ngày đó thôi để sau này còn đối chiếu chứ.Với lại HĐGTGT năm 2006 hầu như đã quyết toán rùi mà. Sao có thể viết lại được??? Không biết mình hiểu như thế có đúng không??

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Ai bảo bạn là rất khó phát hiện??? Bạn chưa bị phát hiện chứ không phải khó đâu nhé. Cứ chờ đến khi cơ quan thuế làm xong kiểm toán nhà nước, tổng kết thuế VAT là biết ngay họ có phát hiện ra hay không liền à! Một seri hóa đơn mà ở 2 thời điểm khác nhau ..... Thời buổi này mà còn nghĩ thế là mau đổi đời lắm đó

Tôi chưa thấy cơ quan thuế phát hiện ra những trường hợp tương tự mà tôi biết. Mặc dù cơ quan thuế đã có nhiều tiến bộ trong việc dữ liệu hóa trên máy tính, nhưng do các đơn vị nộp tờ khai hàng hóa mua vào/bán ra bằng giấy nên cơ quan thuế không có đủ nhân công để ngồi vào đống số liệu đó (như tôi có cảm tưởng chẳng ai, kể cả cán bộ thuế phụ trách đơn vị, đọc mấy báo cáo đó).

Khi nào tất cả các loại báo cáo thuế đều bằng file máy tính thống nhất toàn quốc thì mới hy vọng phát hiện được những trò thay đổi ngày tháng như vậy. Kể cả kiểm toán nhà nước nếu có tổng kết VAT cũng không ai hơi đâu quan tâm đến mấy cái seri của hóa đơn cả.

Suy nghĩ của tôi là phát hiện được mấy cái hóa đơn sai ngày tháng đó rất khó, chẳng khác mò tìm kim trong rừng hóa đơn VAT.

Nếu bác nào có cách phát hiện ra mấy cái hóa đơn ghi sai ngày tháng đó thì cũng cho tôi biết luôn để thêm sáng cái đầu.

Sửa lần cuối:
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
+ Sorry các pác nhưng theo em nhớ thì có công văn cho phép sử dụng hóa đơn trong một số trường hợp đặc biệt, như đối với các cty KD xăng dầu sử dụng hóa đơn tự in thì tại các chi nhánh của họ có thể dùng hóa đơn chung với trụ sờ cty, hoá đơn này sẽ được xé và đóng dấu treo trước -> như vậy tại cùng 1 thời điểm có thể có nhiều người suất hoá đơn, vậy do đó số hoá đơn và ngày tháng trong trường hợp này ko thể liên tục được, em đã đọc nhưng tiếc là ko nhớ số CV bác nào có post lại giúp được ko -> trong 1 số trường hợp vẫn được xuất nhảy số Hđơn. - trong trường hợp cty có chi nhánh, Cửa hàng tại cùng địa phương cũng vậy, họ vẫn sử dụng chung hoá đơn tự in, do đó nhảy ngày và số là chuyện bình thường.:bigok::alcon:
+ Theo CV2114/TCT-PCCS ngày 15/06/2006 của TCT trả lời cục thuế TP.HCM về sử phạt ghi hoá đơn ko theo thứ tự, thì thuế chưa có mức ấn định đối với hành vi ghi hoá đơn ko theo số thứ tự, vậy các pác căn cứ vào đâu để đưa ra mức phạt? :wall: nếu có CV mới hơn thì cho em xin số CV nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong một quyển hóa đơn, bạn phải xuất lần lượt theo số thứ tự của hóa đơn, không nhảy cóc, không bỏ cách nên hóa đơn buộc phải ghi theo trật tự thời gian.

Còn lấy hai quyển hóa đơn trở lên ra so sánh thì chúng ta so sánh làm gì? So sánh với cả hai thứ cùng thay đổi thì so sánh sao được?

+ Sorry các pác nhưng theo em nhớ thì có công văn cho phép sử dụng hóa đơn trong một số trường hợp đặc biệt, như đối với các cty KD xăng dầu sử dụng hóa đơn tự in thì tại các chi nhánh của họ có thể dùng hóa đơn chung với trụ sờ cty, hoá đơn này sẽ được xé và đóng dấu treo trước -> như vậy tại cùng 1 thời điểm có thể có nhiều người suất hoá đơn, vậy do đó số hoá đơn và ngày tháng trong trường hợp này ko thể liên tục được, em đã đọc nhưng tiếc là ko nhớ số CV bác nào có post lại giúp được ko -> trong 1 số trường hợp vẫn được xuất nhảy số Hđơn. - trong trường hợp cty có chi nhánh, Cửa hàng tại cùng địa phương cũng vậy, họ vẫn sử dụng chung hoá đơn tự in, do đó nhảy ngày và số là chuyện bình thường.:bigok::alcon:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA