Lợi thế đầu tư Dự án

• Thread starter NguyenHaiYen
  • Ngày gửi
N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Chào các bạn !
Tôi có 1 trường hợp muốn tham khảo ý kiến các bạn , mong các bạn giúp:

*DN bạn tôi có 1 miếng đất muốn đầu tư lảm Văn phòng cho thuê.
*01 DN khác muốn được quyền tham gia đầu tư vào dự án này (tỷ lệ 50/50) .nên phải trả cho DN của bạn tôi 1 khoản tiền . vậy khoản thu này DN của bạn tôi phải hạch toán ra sao , phải lập hóa đơn chứng từ gì cho DN kia ?(vì nó sẽ là TSVH của họ), phải làm thủ tục nào và chịu các khoản thuế nào ngoài thuế TNDN?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Bạn phãi cung cấp thêm thông tin đây là hợp đồng LD đồng kiểm soát cho dự án mới, có thành lập một LD mới - có pháp nhân mới để kiểm soát dự án này. Hay là phía bên kia giao quyền kiểm soát dự án cho phía cty bạn mà hai bên ko cần lập một LD mới.

+ Nếu là LD đồng kiểm soát (có mở LD mới): thì hai bên góp vốn hạch toán vào TK 222, Phía LD mới hạch toán vốn góp TK 411

+ Nếu ko mở LD mới mà bên kia giao quyền kiểm soát cho bên bạn thì bên bạn hạch toán tăng vốn (TK 4118), bên kia hạch toán vào đầu tư dài hạn ( TK 228)

Sửa lần cuối:
N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Cam ơn Bạn Minh Trung!
Mình chưa đề cập tới phần liên doanh , mình chỉ hỏi phần chi phí ban đầu mà bên DN kia bỏ ra để được chấp nhận tham gia liên doanh, thì bên có dự án hạch toán khoản thu nhập này như thế nào trong niên độ này (giống như họ bỏ tiền ra để mua lại "1 cái quyền" đươc tham gia vào dự án trong tương lai vậy)? chứng từ cung cấp cho bên DN trả phần chi phí này ra sao?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cam ơn Bạn Minh Trung!
Mình chưa đề cập tới phần liên doanh , mình chỉ hỏi phần chi phí ban đầu mà bên DN kia bỏ ra để được chấp nhận tham gia liên doanh, thì bên có dự án hạch toán khoản thu nhập này như thế nào trong niên độ này (giống như họ bỏ tiền ra để mua lại "1 cái quyền" đươc tham gia vào dự án trong tương lai vậy)? chứng từ cung cấp cho bên DN trả phần chi phí này ra sao?

- À đây chính là phần ghi giảm phí. Để có được dự án bên bạn đã phải bõ ra một số chi phí như phí dự thầu, xe cộ, đi lại, khách khứa .v.v., bi giờ bên kia thối lại một phần các chi phí này cho bên bạn để được cùng tham gia vào dự án. Do đó khi nhận tiền bạn ghi giảm chi phí đầu tư cho dự án.

- Các chi phí đầu vào (như phí dự thầu, xe cộ, đi lại, khách khứa .v.v...) đều có hóa đơn GTGT. thì theo mình nghĩ bạn cũng phải viết hóa đơn GTGT cho bên kia

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Bạn Minh Trung thân mến!
Khoản chi phí DN bỏ ra để có quyền tham gia dự án sẽ là TSVH của DN, vậy ghi giảm phí có ổn không?(DN bỏ ra bạc tỷ để có được lợi thế thương mại trong tương lai.)

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bạn Minh Trung thân mến!
Khoản chi phí DN bỏ ra để có quyền tham gia dự án sẽ là TSVH của DN, vậy ghi giảm phí có ổn không?(DN bỏ ra bạc tỷ để có được lợi thế thương mại trong tương lai.)

- TSCĐ vô hình là các chi phí có liên quan đến việc thành lập LD.

- Một dự án đầu tư mới của một LD mới thì được theo dõi ghi chép vào TK 154 chứ, do đó chi phí liên quan đến dự án thì được ghi nhận vào TK 154.
Phần thu giảm phí nên ghi Nợ 111/Có 154, 133

- Nếu LD được thành lập rùi, đã hình thành TSCĐVH (những chi phí liên quan đến việc thành lập LD) mà bi giờ bên kia thối lại một phần của chính những chi phí đó cho bên bạn thì bên bạn hạch toán Nợ 111/Có 711, 133

- Đã lập HĐGTGT thì phải khai thuế GTGT rùi.

Sửa lần cuối:
N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
vấn đề là :DN nhận đươc khoản thu này sẽ phải hạch toán ra sao , phải lập hóa đơn chứng từ gì cho DN kia ?(vì nó sẽ là TSVH của họ), phải làm thủ tục nào và chịu các khoản thuế nào ngoài thuế TNDN?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
vấn đề là :DN nhận đươc khoản thu này sẽ phải hạch toán ra sao , phải lập hóa đơn chứng từ gì cho DN kia ?(vì nó sẽ là TSVH của họ), phải làm thủ tục nào và chịu các khoản thuế nào ngoài thuế TNDN?

- Mình chưa hiểu chỗ này : Sao lại là TSCĐ VH của họ

- Nếu chi phí bên họ chi trả một phần cho bên bạn khi tham gia LD thì có thể là TSCĐVH của LD chứ, còn đối với phía họ thì là chi góp vốn LD (sao lại là TSCĐVH của họ được)

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Cám ơn bạn có thể tôi lầm lẫn khoản TSVH này , nhưng phần tôi muốn hỏi là :
DN nhận đươc khoản thu này sẽ phải hạch toán ra sao , phải lập hóa đơn chứng từ gì cho DN kia?

N

Nguyễn Quang Hợ

Guest
28/2/07
4
0
0
39
HÀ NỘI
Ban nguyenhaiyen ah.
Bạn cho hỏi trước khi mình trả lời câu hỏi của bạn.
Công ty bạn đã sở hữu mảnh đất đó chưa? Và bên kia đầu tư 50% chỉ để xây nhà hay họ muốn tham gia vào cả mảnh đất đó nữa?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cám ơn bạn có thể tôi lầm lẫn khoản TSVH này , nhưng phần tôi muốn hỏi là :
DN nhận đươc khoản thu này sẽ phải hạch toán ra sao , phải lập hóa đơn chứng từ gì cho DN kia?

Thế này nhé:

- Viết hóa đơn GTGT cho bên kia & kê khai thuế GTGT Nếu:
+ Đây là các chi phí hình thành lên TSCĐVH của LD thì LD viết hóa đơn GTGT, nếu TSCĐVH của LD chưa đăng ký & trích KH thì ghi giảm trực tiếp vào TSCĐVH này. Nếu TSCĐVH đã đăng ký & trích KH thì ghi vào thu nhập bất thường của LD (TK 711)
+ Đây là các chi phí ban đầu cho dự án của LD, thì LD viết HĐGTGT ghi giảm phí (TK 154)
+ Nếu bên kia trả cho bên bạn một phần chi phí (chi phí hình thành LD hoặc chi phí ban đầu của dự án) thì bên bạn viết HĐGTGT & ghi vào thu nhập bất thường (TK 711)

- Bạn lưu ý ở đây có 3 bên: Một là bên kia, hai là bên bạn (2 bên góp vốn), ba là cty LD
Vì bài bạn viết chưa đủ thông tin, ko biết bạn thu khoản tiền này cho bên cty bạn (cty góp vốn) hay là cho cty LD. Và chi phí thu lại đó thuộc chi phí hình thành lên TSCĐVH của LD hay là chi phí ban đầu cho dự án của LD.

Sửa lần cuối:
N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
DN đã sở hữu mảnh đất ,bên kia đầu tư 50% : vừa để tham gia dự án xây nhà và đương nhiên là họ muốn tham gia khai thác lợi thế thương mại sau này nên mới trả cho DN có đất một khoản gọi là lợi thế thương mại đó

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
- Bạn lưu ý ở đây có 3 bên: Một là bên kia, hai là bên bạn (2 bên góp vốn), ba là cty LD
Vì bài bạn viết chưa đủ thông tin, ko biết bạn thu khoản tiền này cho bên cty bạn (cty góp vốn) hay là cho cty LD

Thu cho DN có mảnh đất-trong nien độ này -chưa hình thành liên doanh , chưa góp vốn ,chưa có chi phí gì liên quan đến dự án.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bài này khá hay đây, tôi tạm thời đem lên đầu nhé.
Tôi tóm tắt như thế này:
A chủ sở hữu miếng đất và là chủ dự án được cấp phép để khai thác miếng đất đó. B muốn góp vốn vào cùng kinh doanh khai thác với A theo tỷ lệ 50/50, đồng thời B trả thêm cho A 1 khoản để được A đồng ý. Sau khi thỏa thuận, có thể A và B cùng:
1. Thành lập 1 liên doanh (theo tôi nên thành lập công ty LD để phân định rõ ràng quyền lợi và trách nhiệm).
2. A vẫn giữ quyền chủ đầu tư của dự án và được mua lại 50% quyền khai thác dự án hoặc sản phẩm.
Ý kiến của tôi:
Khoản này là lợi thế TM của A: A đang có quyền đầu tư dự án. B mua lại 50% lợi thế thương mại thì vẫn là lợi thế thương mại mà thôi.
CM04 nói:
Đoạn 09 của CM 04 - TSCĐ vô hình: Lợi thế thương mại phát sinh từ việc sáp nhập doanh nghiệp có tính chất mua lại được thể hiện bằng một khoản thanh toán do bên đi mua tài sản thực hiện để có thể thu được lợi ích kinh tế trong tương lai.
A ghi nhận vào 1 khoản thu nhập bất thường, A có thể phải xuất hóa đơn cho B hay không sẽ bàn sau nhé vì mình sẽ không rành về vụ này nhưng theo tôi là có. B sẽ ghi nhận vào 1 khoản phải thu, sau khi hình thành LD hoặc ký HD thì chuyển vào 228.
Góp ý: Để đơn giản hơn, theo tôi A và B nên hợp tác LD với tỷ lệ góp vốn là 50 cho A, 50+x cho B với x là lợi thế thương mại do A và B thỏa thuận. Tỷ lệ phân chia quyền lợi sẽ là 50/50.
Bổ sung thêm 1 chút:
Điểm 2, nếu A vẫn là chủ dự án đầu tư thì B sẽ hạch toán vào Tk 223 vì tỷ lệ trên 20% quyền biểu quyết đối với dự án.
Nghiên cứu thảm luận thêm nhé, đầu óc bây giờ chỉ quy nghỉ được tới đó thôi :freddy:!

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Chào Bạn ADam Tran!
Tôi rất cám ơn bài viết của bạn, bạn có thể "bàn" tiếp v/v ra hoá đơn , và các khoản thuế mà A phải nộp, ngoài thuế TNDN?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chào Bạn ADam Tran!
Tôi rất cám ơn bài viết của bạn, bạn có thể "bàn" tiếp v/v ra hoá đơn , và các khoản thuế mà A phải nộp, ngoài thuế TNDN?

Thuế TNDN thì chắc chắn có rồi.
Thuế GTGT: Hướng đi đúng là phải tìm văn bản và câu chữ để quyết định đây có chịu thuế GTGT hay không. Khoản này tôi rất kém, một là do mình không có trí nhớ tốt lắm, hai là lười đọc văn bản cũng như lưu giữ rất ít văn bản. Hướng đi này bạn nên lập 1 topic bên Box thuế GTGT, sẽ có nhiều cao thủ hơn.
Hướng thứ nhì mình phân tích định tính:
1. Thuế GTGT đánh vào khâu tiêu thụ, nhưng đây không phải là hình thức "tiêu thụ".
2. Khái niệm về GTGT: Khái niệm GTGT tạo ra trong khâu sx và lưu thông không bao gồm các khoản chênh lệch giá do đầu tư tài chính như giá trị cổ phiếu, lãi ngân hàng, giá trị định giá chênh lệch quyền SD đất (hay thu nhập từ chuyển quyền SD đất) do đó các khoản thu đó không chịu thuế GTGT.
=> Theo tôi chênh lệch tăng lợi thế thương mại không chịu thuế GTGT.

L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Tan dinh ,Ben CAt, Binh Duong
Theo mình nghĩ khi nhận vốn góp liên doanh sẽ bạn sẽ định khoản:
Nợ 111 : khoản tiền nhận vốn góp
Có 411: tăng nguồn vốn kinh doanh.
Sau này lãi lỗ gì đó thì căn cứ vào phần vốn góp thì lấy tỉ lệ vốn góp mà chia.

Sửa lần cuối:
N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Theo mình nghĩ khi nhận vốn góp liên doanh sẽ bạn sẽ định khoản:
Nợ 111 : khoản tiền nhận vốn góp
Có 411: tăng nguồn vốn kinh doanh.
Sau này lãi lỗ gì đó thì căn cứ vào phần vốn góp thì lấy tỉ lệ vốn góp mà chia.
Cám on bạn Lan Nhi!
Nhưng hiện nay LD này chưa hình thành mới chỉ là dự án thôi, và số tiền trên không phải là số tiền góp vốn liên doanh.

Sửa lần cuối:
T

thehung

Sơ cấp
29/7/04
7
0
1
theo tôi nghĩ còn tuỳ thuộc vào HĐLD định ký, bạn cứ tạm treo ở phần nhận ký quỹ ký cược dài hạn, khi nào có HĐ liên doanh thì ghi nhận sang phần bên B góp vốn vào liên doanh.
Bên A góp vốn bằng:
1. chi phí cho dự án đến lúc thành lập liên doanh
2. 50% vốn LD - khoản tiền nhận từ bên B - Chi phí cho dự án
Bên B góp vốn
1. 50% vốn TLLD
2. Khoản tiền trả cho Bên A
Tỷ lệ phân chia lợi nhuận 50/50
Khi thực hiện xong dự án LD mỗi bên nhận lại 50% vốn LD + Tổng lợi nhuận được chia.
Thuế TNND phần lợi nhuận > Bên LD đã nộp
Thuế TNDN phần thu hồi = thuế xuất x(số thu hồi - số thực góp). Bên A chênh lệch dương (bằng số nhận của B) chịu thuế, bên B chênh lệch âm (lỗ)
Về mặt thuế đã sử lý đc phần thuế GTGT của phần Bên A nhận của Bên B = 0, Thuế TNDN = thuế xuất x Số nhận đó, nhưng là nộp muộn hơn rất nhiều.

Mong các cao thủ chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA