chử ký trên hóa đơn

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi linh611, 21 Tháng bảy 2007.

3,649 lượt xem

  1. linh611

    linh611 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    48
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    các bạn cho mình hỏi:HĐ có nhất thiết phải ký bằng mục tươi hay ko?Nếu mình để giấy cacbon đó rồi ký luôn có được ko?mình thật sự chưa kiếm được văn bản nào quy định về chử ký trên hóa đơn cả.Hiện nay,cty mình có vài cái hóa đơn đầu vào dược ký bằng giấy cacbon,giá tri cũng ko nhỏ,mình sợ khi quyết toán lại bị loại thì khổ.
    :thanx:
     
    #1
  2. syngoclien

    syngoclien Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Biên Hòa - Đồng Nai
    Theo minh biết HĐ hợp lệ là HĐ có chữ ký "sống"( tức ký bằng mực tươi ) . Nếu không có chữ ký, trên HĐ phải có con dấu của thủ trưởng và chữ ký người viết HĐ.
    Nếu ký bằng cacbon mà có đóng dấu có lẽ là không sao. Bạn đừng lo nha.
     
    #2
  3. lananhdavi

    lananhdavi Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    314
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Tp.Hồ Chí Minh
    Bạn ơi! Bạn k nói rỏ HĐ đó là HĐ gì? Nếu Là HĐ GTGT thì tất nhiên bạn phải đặt giấy Cacbon để ghi rồi ( vì nó có nhiều liên mà) . Khi giao cho khách hàng tất nhiên bạn giao liên dành cho khách hàng, mà liên này thông thường Chữ kí cũng như nội dung đều là chữ viết bằng Giấy cácbon( liên lưu ở ng viết HĐ mới là bằng Mực tươi bạn ạ).
    Khi cty bạn nhận được HĐ đầu vào được ký bằng giấy cácbon cũng là đương nhiên và hoàn toàn hợp pháp bạn ạ ( vì liên gốc ng bán giữ rồi). thế nên sẻ k có trường hợp khi hạch toán bị loại đâu bạn nhé.
     
    #3
  4. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Không ai bắt buộc hóa đơn phải ký sống trên 3 liên cả, bạn có thể tham khảo Quyết định 48 hay 15 về chuẩn mực kế toán, nó có quy định về chứng từ nào cần phải ký từng liên đó. Nếu không kiếm ra, bạn cứ nhắn tin cho mình.
     
    #4
  5. tamnt07

    tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

    Bài viết:
    5,074
    Đã được thích:
    445
    Nơi ở:
    The Capital
    Tiện đây cho mình hỏi, mình có một số hóa đơn đầu vào không ghi họ tên người bán hàng ( có chữ ký của người bán hàng) thì có bị phạt không? nếu có thì mức phạt quy định theo văn bản nào?
     
    #5
  6. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Không bị gì đâu, có bị phạt chăng (do bên thuế khó tính) thì rơi vào Điều 7 khoản 1 Nghị định 185 thui. thông thường cái đó chỉ là chuyện nhỏ xíu, chẵng ai để ý cả, họ chỉ để ý đến MST, tên người bán hàng, người mua hàng, số tiền, nội dung hàng hóa thui.
     
    #6
  7. linh611

    linh611 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    48
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    bạn tiger2774 ơi!mình đã kiếm trên 2 quyết định đó rồi nhưng mình ko thấy quy định gì hết,kể cả trên TT120 quy định về sử dụng HĐ chứng từ cũng không có nói.Nếu đã ko quy định gì thì mình nghĩ có thể ko sao.cám ơn các bạn nhiều nhé!
     
    #7
  8. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Linh611 nghiên cứ thêm cái này nhe, xem thử có giúp được hay không
    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    ****** CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ********
    Số: 1807/TCT-PCC
    V/v: Trích KHTSCĐ và chữ ký
    giám đốc trên hoá đơn liên 2 Hà Nội, ngày 10 tháng 05 năm 2007

    KÍNH GỬI: CÔNG TY TNHH OJITEX VIỆT NAM

    Trả lời công văn số 07004001/ADM ngày 13/4/2007 của Công ty TNHH Ojitex Việt Nam về trích KHTSCĐ và chữ ký giám đốc trên hoá đơn liên 2, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
    1/ Về trích khấu hao đối với TSCĐ là nhà để xe, nhà ăn:
    Tại Điều 9, mục III Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định (Ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính) quy định:
    “1. Mọi tài sản cố định của doanh nghiệp có liên quan đến hoạt động kinh doanh đều phải trích khấu hao. Mức trích khấu hao tài sản cố định được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ.
    Căn cứ quy định nêu trên thì những tài sản cố định đầu tư từ nguồn vốn kinh doanh của Công ty để phục vụ cho hoạt động như nhà ăn, nhà để xe… được coi là tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh, được trích khấu hao tính vào chi phí hợp lý.
    2/ Chữ ký trên hoá đơn liên 2 (hoá đơn tự in):
    Tại điểm 4, mục I Chế độ chứng từ kế toán ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp quy định: “Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.” Và tại điểm IV Danh mục chứng từ kế toán quy định: “Tiền tệ:
    1. Phiếu thu : 01-TT
    2. Phiếu chi : 02-TT
    3. Giấy đề nghị tạm ứng :03-TT
    4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng :04-TT
    5. Giấy đề nghị thanh toán : 05-TT
    6. Biên lai thu tiền: 06-TT
    7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý :07-TT
    8. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho VNĐ) :08a-TT
    9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho ngoại tệ,
    Vàng bạc, kim khí quý, đá quý):08b-TT
    10. Bảng kê chi tiền :09-TT".
    Căn cứ quy định trên thì hoá đơn bán hàng không thuộc loại chứng từ chi tiền và không phải ký theo từng liên.
    Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH Ojitex Việt Nam được biết.


    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Cục Thuế tỉnh Đồng Nai;
    - Vụ PC;
    - Lưu: VT, PCCS . KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG


    Phạm Duy Khương
     
    #8
  9. tamnt07

    tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

    Bài viết:
    5,074
    Đã được thích:
    445
    Nơi ở:
    The Capital
    Đọc câu trả lời của tiger2774 xong em chẳng hiểu ý bác thế nào nữa????
     
    #9
  10. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Thì tamnt07 xem lại điều khoản đó xem thế có phù hợp k nha
     
    #10
  11. linh611

    linh611 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    48
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    cám ơn bạn tiger2774 nhiều nha.
     
    #11
  12. chungnv87

    chungnv87 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tổ 18 phường tiền phong TPTB
    Trường hợp mà đuợc uỷ quyền ký trên hoá đơn rùi đóng dầu luôn vào chỗ đã ký với hoá đơn bán ra có ảnh hưởng gì không???
     
    #12

Chia sẻ trang này