Chi cục thuế không giải quyết công văn xin miễn giảm thuế của DN

• Thread starter Le thu Phuong
  • Ngày gửi
L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Tiện đây cho em hỏi một cấu. công ty em thuộc diện miễn thuế TNDN vì công ty em kinh doanh về phần mềm mà, thế nhưng từ trước đến nay công ty em vãn tạm nộp hàng quý, hôm 29-6 em mới gửi công văn lên chi cục thuế để xin miễn thuế TNDN nhưng chi cục không giải quyết cho cty em. các bác có thể nói cho em biết em phải làm thủ tục gì và cty em có được miễn thuế TNDN không? nếu các bác có công văn nào quy điịnh về vấn đề này chỉ cho em biết với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định tại Phần E của Thông tư 60/2007/TT-BTC hướng dẫn về Luật Quản lý thuế: Người nộp thuế tự xác định số thuế được miễn thuế, giảm thuế hoặc không phải nộp thuế và khai báo với cơ quan thuế trong hồ sơ khai thuế, trừ các trường hợp quy định tại Mục II Phần này.

Các trường hợp quy định tại "Mục II Phần này" không có quy định đối với việc DN tự xác định điều kiện được miễn giảm thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN trong điều kiện bình thường. Do đó, trong trường hợp của bạn, DN không cần gửi công văn lên chi cục thuế xin được miễn giảm, DN tự kê khai việc miễn giảm đó trong hồ sơ khai thuế và DN tự chịu trách nhiệm về số liệu kê khai của mình.

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Nguyen Tu Anh nhìu nhìu. Nhưng từ đầu năm cty em đã ước tính số thuế TNDN phải nộp rồi. Vậy thì đến quý III của năm nay cty em có nộp số thuế tạm nộp nữa không hay mình cứ khai báo trong hồ sơ khai thuế là thuộc diện miễn thuế TNDN rồi mình không phải nộp thuế TNND các quý tiếp theo nữa. Và cho em hỏi là trong hồ sơ khai thuế Nguyen Tu Anh nói ở đây có phải là hồ sơ khai thuế TNDN hay hồ sơ khai thuế GTGT hàng tháng mình vẫn khai báo vậy? Mong Nguyen Tu Anh và các bác giải đáp giúp em.

L

levy

Guest
Cảm ơn Nguyen Tu Anh nhìu nhìu. Nhưng từ đầu năm cty em đã ước tính số thuế TNDN phải nộp rồi. Vậy thì đến quý III của năm nay cty em có nộp số thuế tạm nộp nữa không hay mình cứ khai báo trong hồ sơ khai thuế là thuộc diện miễn thuế TNDN rồi mình không phải nộp thuế TNND các quý tiếp theo nữa. Và cho em hỏi là trong hồ sơ khai thuế Nguyen Tu Anh nói ở đây có phải là hồ sơ khai thuế TNDN hay hồ sơ khai thuế GTGT hàng tháng mình vẫn khai báo vậy? Mong Nguyen Tu Anh và các bác giải đáp giúp em.

trong tờ khai thuế thu nhập tạm nộp có dòng Thuế thu nhập được miễn giảm mà. Khi em xác định số thuế tạm nộp , nếu số thuế này đựoc miễn giảm thì em bê luôn bằng số thuế dự ướ phải nộp. Vậy thì số thuế phải nộp của em sẽ bằng zero nhé -----> không phải nộp thuế em nhé.

B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
hôm 29-6 em mới gửi công văn lên chi cục thuế để xin miễn thuế TNDN nhưng chi cục
Theo quy định tại Phần E của Thông tư 60/2007/TT-BTC hướng dẫn về Luật Quản lý thuế
Tú anh trích dẫn chưa phù hợp vì TT60/2007 chỉ có hiệu lực từ 1/7/2007

Bạn đọc lại trích dẫn sau của TT128
2.1- Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, mức miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập chịu thuế và quyết toán thuế theo đúng hướng dẫn tại Mục IV, Phần D Thông tư này.

Như thế bạn không phải làm công văn xi miễn giảm
tuy nhiên làm cũng không thừa
và chi cục k trả lời cũng đúng. Vì trả lời là ..bị thừa
"chẳng lẽ đánh gửi bọn em 1 cái công văn có 1 chứ VÂNG à"
nhưng
Bạn phải tự xác định miễn giảm .... vào quyết toán thuế TNDN

quyết toán thuế TNDN thì cuối năm mới có đúng không
Do đó cuối năm Chi cục sẽ tự biết bạn xin miễn giảm

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
cảm ơn các anh chị đã trả lời júp em. Luật Quản lý thuế mới có hiệu lực từ 1/7 nên quý tiếp theo công ty em không phải nộp thuế TNDN nữa phải không ah? cty em tự xác định số thuế mình được miễn giảm và tự khai và tự chịu trách nhiệm về việc mình khai phải không? hay là cty em phải đợi đến hết năm nay mới không phải tạm nộp hả các anh ui? Liệu có cần thiết phải có quyết định của cơ quan thuế về việc này không ah? Trả lời mau júp em nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Và cho em hỏi là trong hồ sơ khai thuế Nguyen Tu Anh nói ở đây có phải là hồ sơ khai thuế TNDN hay hồ sơ khai thuế GTGT hàng tháng mình vẫn khai báo vậy?
Thuế nào nó đi đằng thuế ấy chứ! Hỏi về thuế TNDN thì hồ sơ khai thuế phải liên quan đến thuế TNDN rồi, lộn sòng sang thuế GTGT sao được?

Le thu Phuong nói:
cảm ơn các anh chị đã trả lời júp em. Luật Quản lý thuế mới có hiệu lực từ 1/7 nên quý tiếp theo công ty em không phải nộp thuế TNDN nữa phải không ah? cty em tự xác định số thuế mình được miễn giảm và tự khai và tự chịu trách nhiệm về việc mình khai phải không? hay là cty em phải đợi đến hết năm nay mới không phải tạm nộp hả các anh ui? Liệu có cần thiết phải có quyết định của cơ quan thuế về việc này không ah? Trả lời mau júp em nhé.
Khả năng tổng hợp vấn đề của bạn hơi kém khi không biết tổng hợp các bài viết hướng dẫn lại với nhau.

Thuế TNDN tính và nộp theo qúy. Dù DN được miễn thuế thì vẫn phải nộp hồ sơ kê khai. DN tự xác định điều kiện được hưởng để kê khai vào hồ sơ thuế cho chính xác, không cần chờ cơ quan thuế đồng ý.

levy nói:
Khi em xác định số thuế tạm nộp , nếu số thuế này đựoc miễn giảm thì em bê luôn bằng số thuế dự ướ phải nộp.
Qúy 3 thì đâu còn ước với đoán nữa? Theo tình hình thực tế chứ! Làm gì ra được con số tròn trằn trặn như số ước tính từ đầu năm mà bê luôn vào tờ khai thuế TNDN qúy 3 được?

Sửa lần cuối:
M

missu

Guest
15/7/06
22
0
0
42
hanoi
Bạn thuộc chi cục thuế nào?
Doanh nghiệp của mình năm ngoái cũng gặp phải trường hợp tương tự như vậy. Bên mình đã làm rất nhiều công văn yêu cầu bên chi cục thuế có văn bản hướng dẫn nhưng chờ hoài không thấy, cán bộ quản lý trực tiếp của bọn mình trả lời là thuế TNDN đã kê khai từ đầu năm thì trong năm đó mình phải hoàn thành đầy đủ, có miễn giảm thì mình phải tự kê khai vào hồ sơ thuế TNDN của năm sau. Bạn nên trực tiếp lên hỏi cán bộ quản lý của mình để làm cho đúng tránh bị phạt.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Thuế TNDN tính và nộp theo qúy. Dù DN được miễn thuế thì vẫn phải nộp hồ sơ kê khai. DN tự xác định điều kiện được hưởng để kê khai vào hồ sơ thuế cho chính xác, không cần chờ cơ quan thuế đồng ý.
Đầu năm đã kê khai và nộp TNDN theo từng quý rồi, tự nhiên đến quý III không nộp là không được đâu.... sẽ bị phạt không còn đường về quê mẹ đâu....
Khi xác định DN mình đủ điều kiện được miễn thuế TNDN trong những năm đầu mới thành lập, mà đã có tờ khai thuế TNDN năm 2007 phải tạm nộp hàng quý rồi. Muốn quý III không phải nộp nữa thì làm công văn, gửi cơ quan thuế điều chỉnh thuế TNDN năm 2007. Trong đó nêu rõ căn cứ mà DN được miễn thuế TNDN trong năm 2007 và kê khai thuế TNDN (bổ sung) vào quý III/2007.

B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
Thôi Úp úp mở mở làm cái gì
Xin nói toạc ra rằng
Chẳng cần công văn miễn giảm gì hết? Tại sao Ông thuế lại dở hơi như vậy Cho phép doanh nghiệp tự miễn giảm mà k cần xin ý kiến gì
Nội dung của sự "dở hơi" đó được gói gọn như sau:
+ Nhà nước kêu gào giảm thủ tục hành chính.Uhm` thì giảm. Nhưng sẽ giảm những cái mà thiếu nó sẽ gây cho doanh nghiệp cực nhiều phiền hà. Đó là cái gì?
Tỷ dụ nó là cái đơn xin miễn giảm
Nếu viết đơn miễn giảm thì ai chả biết, nhưng thuế lại k cần
vì là rằng nếu trả lời cái công văn đó là được thì đương nhiên doanh nghiệp ngừng nộp thuế TNDN tạm nộp ngay tại thời điểm đó.
Nhà nước sẽ mất 1 khoản "OM" tiền hay theo kế toán thì gọi là mất 1 khoản doanh thu nhận trước (đơn giản vì thuế TNDN k có hoàn ngay mà thủ tục hoàn khá rắc rối)

Bởi thế cho nên muốn miẽn hay giảm gì thì cứ phải nộp thuế TNDN tạm nộp 1 năm cái đã. K có chuyện tự xác định được miễn giảm rồi bỏ k nộp thuế TNDN tạm nộp
Đó là cái hay của cải cách thủ tục hành chính

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đầu năm đã kê khai và nộp TNDN theo từng quý rồi, tự nhiên đến quý III không nộp là không được đâu.... sẽ bị phạt không còn đường về quê mẹ đâu....
Theo quy định mới thì thuế TNDN từ qúy 3 sẽ kê khai theo tình hình thực tế chứ không còn là con số phải nộp tạm tính từ đầu năm nữa. Việc DN kê khai và đã nộp đầy đủ tiền thuế trong qúy 1 và qúy 2 theo quy định cũ rồi thì thuế còn muốn nói gì nữa ạ?

Khi xác định DN mình đủ điều kiện được miễn thuế TNDN trong những năm đầu mới thành lập, mà đã có tờ khai thuế TNDN năm 2007 phải tạm nộp hàng quý rồi. Muốn quý III không phải nộp nữa thì làm công văn, gửi cơ quan thuế điều chỉnh thuế TNDN năm 2007. Trong đó nêu rõ căn cứ mà DN được miễn thuế TNDN trong năm 2007 và kê khai thuế TNDN (bổ sung) vào quý III/2007.
Không cần phải làm công văn điều chỉnh thuế TNDN cho số đã kê khai mà sẽ kê khai vào Bảng giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (01/KHBS) và Tờ khai thuế TNDN tạm tính (01A/TNDN).

Sao cơ quan thuế thích đơn với từ thế nhỉ? DN tự kê khai và tự chịu trách nhiệm cơ mà.

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Như vậy là em ko phải làm công văn xin miễn nữa rồi. Cảm ơn các anh rất nhiều. (nhóc con mới vào nghề)

B

be_mai85@yahoo.

Guest
30/7/07
4
0
0
39
TPHCM
em ko biết làm thue thu nhap doanh nghiep to tạm tính như thế nào? nếu 3 tháng liên tiep em ke khai ben thue GTGT Lỗ 3 tháng liên tiếp thì em kê khai như thế nào?

K

kimyen0806

Guest
21/10/10
1
0
0
35
quận 10
Nhưng mà nếu trong quý 3 mình đã nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính có xác nhận của Chi cục thuế rùi, mà trong tờ khai đó dòng "Thuế TNDN được miễn giảm" mình chưa ghi vào thì mình phải làm sao? Nộp tờ khai thuế TNDN bổ sung, chỉnh sửa lại àh hay là nộp thêm mẫu tờ khai miễn giảm thuế kèm theo?
Cảm ơn nếu giải đáp lại nhiều, tại cty mình mới thành lập 11/2009.

Q

quynhna

Sơ cấp
10/8/09
17
0
0
47
da nang
Hôm trước mình lên Chi cục thuế chỗ mình nộp tờ khai tạm tính quí III, hỏi về việc miễn giảm thuế do cty mình thuộc lĩnh vực sản xuất phần mềm, nhưng các bác ở Chi cục thuế bảo cty mình ko nằm trong diện miễn giảm thuế do các bác viện dẫn TT130... bảo là Dự án đầu tư thuộc lĩnh vực sản xuất phần mềm mới được miễn chứ cty mình bé tí tẹo làm gì có dự án đầu tư đâu mà đòi miễn. Các bạn tư vấn giúp mình nhé. Sao mình thấy ai cũng bảo cứ sx phầm mềm là được miễn mà sao bây giờ lại kèm thêm cái Dự án đầu tư vào nữa nhỉ

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Tiện đây cho em hỏi một cấu. công ty em thuộc diện miễn thuế TNDN vì công ty em kinh doanh về phần mềm mà, thế nhưng từ trước đến nay công ty em vãn tạm nộp hàng quý, hôm 29-6 em mới gửi công văn lên chi cục thuế để xin miễn thuế TNDN nhưng chi cục không giải quyết cho cty em. các bác có thể nói cho em biết em phải làm thủ tục gì và cty em có được miễn thuế TNDN không? nếu các bác có công văn nào quy điịnh về vấn đề này chỉ cho em biết với nhé.
Chào bạn,
Mình là kế toán mới của cty phần mềm mới thành lập. Hôm nay tình cờ mình thấy bài viết này, mình thì chưa có kinh nghiệm nhiều, hi vọng bạn có thể chia sẻ một chút kinh nghiệm trong việc tính giá thành của cty phần mềm được ko ạ? Rất mong được bạn giúp đỡ. Mình cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA