Định khoản nộp thuế môn bài vào TK nào?

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
*****winer

*****winer

Bushido
Hạch toán thuế mô bài

Mình tính hạch toán thuế môn bài vào chi phí quản lý DN 642-5 liệu có vần đề gì ko nhỉ, mìh không đưa qua 3338 mà đưa thẳng vào 642-5 luôn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Mình tính hạch toán thuế môn bài vào chi phí quản lý DN 642-5 liệu có vần đề gì ko nhỉ, mìh không đưa qua 3338 mà đưa thẳng vào 642-5 luôn
Là sao? :wall:

Tiền thuế môn bài đưa vào chi phí là đúng, nhưng sao lại không đưa qua tài khoản thuế?

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Đưa vào chi phí là đúng rồi (TK 6425) nhưng sao lại không đưa vào 3338 chứ? đưa vào để mà theo dõi "tình hình thực hiện nghĩa vụ với nhà nước" chứ.

H

hoainho

Guest
22/7/07
3
0
0
38
vinh
Các bạn giúp mình định khoản nộp thuế môn bài thì vào TK nào cho hợp lý các bạn nhe! Và khi mình khai báo hàng hóa mua vào có hóa đơn không chịu thuế vậy có phải kê bên mục Doanh thu mua hàng không nhỉ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thuế môn bài phải nộp ghi: Nợ TK 6425/Có TK 3338
Khi nộp ghi: Nợ TK 3338/Có TK 111,112

Và không cần thiết phải kê khai vào bảng kê hóa đơn đâu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tran hoang yen

Guest
26/7/06
20
0
0
Ha Noi
Các bạn giúp mình định khoản nộp thuế môn bài thì vào TK nào cho hợp lý các bạn nhe! Và khi mình khai báo hàng hóa mua vào có hóa đơn không chịu thuế vậy có phải kê bên mục Doanh thu mua hàng không nhỉ?

Mình không hiểu ý bạn. Hóa đơn không chịu thuế là như thế nào. Chỉ có hàng không chịu thuế thôi chứ.

C

codesco

Guest
26/7/07
9
0
0
Sángmãi tên NGƯỜI
Ý bạn có phải là hoá đơn có thuế suất bằng o phải K và kê khai trên tờ khai thuế GTGT phần HHDV mua vào? Nếu đúng như vậy thì vẫn phải kê khai trong biểu 03/GTGT đấy. Trên tờ khai thuế GTGT vẫn ghi bình thường giá trị HH mua vào, chỉ không có phần thuế GTGT thôi.

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8

1)
khi bạn hạch toán thuế môn bài:
Nợ 642(6425)- xiền
Có 333(3338)-xiền
2)
Khi bạn nộp tiền:
Nợ 333(3338):....xiền
Có 111 hoặc 112
3)theo mình hiểu ý bạn là thế này.ko biết có đúng ko nữa.
bạn phải kê khai giấy nộp tiền vào NSNN vào bảng kê HĐ GTGT HH&DV mua vào và cả trên Tờ khai thuế GTGT nữa.
4)
kê khai giấy nộp tiền vào NSNN vào báo cáo tình hình SDHĐ tháng

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA