Chi phí đi tham quan, nghỉ mát có được đưa vào chi phí ko?

• Thread starter Ng T Vân Nga
  • Ngày gửi
Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp
Vừa rồi công ty mình có tổ chức cho cán bộ công nhân viên đi nghỉ mát mấy ngày,mình muốn hỏi là chi phí trong chuyến đi có được tính vào chi phí không,và nếu được thì cần những chứng từ gì? Cty mình là công ty cổ phần và năm ngoái không trích lập quỹ phúc lợi

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Vừa rồi công ty mình có tổ chức cho cán bộ công nhân viên đi nghỉ mát mấy ngày,mình muốn hỏi là chi phí trong chuyến đi có được tính vào chi phí không,và nếu được thì cần những chứng từ gì? Cty mình là công ty cổ phần và năm ngoái không trích lập quỹ phúc lợi
KO đc đâu bạn ạ, phải lấy từ quỹ phúc lợi cơ, thôi chấp nhận đưa vào nhưng khi làm BC thuế TNDN thì loại ra khỏi chi phí hợp lệ

P

phanducbao

Guest
9/6/10
1
0
0
Hà Nội
chi phí tham quan nghỉ mát có đưa vào chi phí ko?

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM

Tìm cách mà lách thôi = cách chuyển qua chi phí hội nghị khách hàng chẳng hạn...

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Tìm cách mà lách thôi = cách chuyển qua chi phí hội nghị khách hàng chẳng hạn...
Lách thì cũng phải phù hợp với tình hình HDKD của cty bạn ạ ko pahir cty nào cũng cho vào hội nghị khách hàng đc.

N

nhocnam

Guest
14/10/09
4
0
0
42
TPHCM
nếu chuyển qua chi phí hội nghị khách hàng thi cần những thủ tục chứng từ gì, nội dung hoá đơn nên ghi gì cho phù hợp. Xin thanhtuy chi giúp, lần đầu làm nên mình không rành lắm

K

kieuthom0604

Sơ cấp
4/4/12
3
0
0
Hà Nội
Ðề: chi phí đi tham quan, nghỉ mát có được đưa vào chi phí ko?

Mọi người trả lời giúp bạn đó đi, mình cũng đang gặp phải vấn đề giống như bạn. Mong mọi người giúp đỡ

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Hợp đồng, phiếu chi hoặc chuyển khoản . Nội dung trên hóa đơn Phí hội nghị khách hàng, số tiền

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cái này cũng khó tùy vào loại hình DN mới cho vào CP hội nghị khách hàng chứ, không có bạn lấy hóa đơn tiếp khách nghe có vẻ hợp lý hơn, nhưng chắc phải lấy vài lần vì cả cty đi nghỉ mát chắc chi phí cũng nhiều

H

huynh nguyen phung

Guest
25/6/10
3
0
0
tp.hcm

Cách này mình thấy ko ổn lắm, vì CP tiếp khách cũng có giới hạn, nếu CP đi DL nhiều wa' vô tình làm cho chi phí tiếp khách hợp lý của cty ít lại.

à sẵn cho mình hỏi luôn nhé, cá nhân mình mua nguyên vật liệu về và sửa chữa gia công lại, sau đó bán cho một cty khác, vậy có cần thiết xuất hoá đơn ko? (cá nhân bán hàng cho cty)

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Đúng là không ổn lắm nhưng có vẻ còn hợp lý hơn là chi phi hội nghị khách hàng, cái đó phải tùy vào sự cân đối của kế toán, và lĩnh vực kinh doanh của cty bạn ý, mỗi người góp thêm 1 ý kiến, ý kiến nào hợp lý nhất thì theo

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

à sẵn cho mình hỏi luôn nhé, cá nhân mình mua nguyên vật liệu về và sửa chữa gia công lại, sau đó bán cho một cty khác, vậy có cần thiết xuất hoá đơn ko? (cá nhân bán hàng cho cty)
Bên công ty mua yêu cầu bạn cung cấp hóa đơn bán hàng thì bạn phải cung cấp cho người ta chứ: 1 trong các hình thức là mua hóa đơn lẻ của cơ quan thuế.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Không được tính vào chi phí đâu bạn ah. nếu không có quỹ phúc lợi thị bạn lấy lợi nhuận sau thuế TNDN. Phần thuế GTGT bạn cũng không được khấu trừ luôn bạn nhé.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Còn về chi phí đi du lịch của nhân viên, thì nên hạch toán là chi phí công tác, nghiên cứu thị trường, tìm hiểu đối tác, khách hàng ...
Và trên các chứng từ liên quan: hóa đơn, phiếu chi, đề nghị thanh toan, phiếu hạch toán, nội dung nghiệp vụ hạch toán ...nên đồng bộ theo nghiệp vụ hợp thức hóa ở trên.
Bộ chứng từ lưu để HT chi phí cũng nên vừa đủ, đừng để thừa mấy cái ko cần thiết mà thể hiện nội dung trái với trên, kiểu xóa sạch dấu vết, đừng để bác thuế đánh mùi...khà...khà...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA