Lập BCĐKT và Xác định KQKD

• Thread starter oanhstm
  • Ngày gửi
O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
các anh chị cho em hỏi:
cty em thành lập cuối năm 2006. nhưng chưa có doanh thu chỉ có chi ra mua hàng hoá. cty em chuyên về trang web. em mới vào làm mà sếp đưa một đóng số liệu trong đó chỉ có một số thì có hđ. Bây giờ sếp bảo lập bảng cân đối kế toán và xác định KQKD( chỉ co chi ra ). em là kế toán đầu tiên của cty.
hiện tại em rất bối rối vì không có tài liệu gì sao mà lập bảng. Các anh chị nào rành trong trường hợp này thì giúp dùm em. em đang cần gấp:drummer::drummer::drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
các anh chị cho em hỏi:
cty em thành lập cuối năm 2006. nhưng chưa có doanh thu chỉ có chi ra mua hàng hoá. cty em chuyên về trang web. em mới vào làm mà sếp đưa một đóng số liệu trong đó chỉ có một số thì có hđ. Bây giờ sếp bảo lập bảng cân đối kế toán và xác định KQKD( chỉ co chi ra ). em là kế toán đầu tiên của cty.
hiện tại em rất bối rối vì không có tài liệu gì sao mà lập bảng. Các anh chị nào rành trong trường hợp này thì giúp dùm em. em đang cần gấp:drummer::drummer::drummer:

Trước hết Bạn phải có form mẫu như thế mới nói được!
Bạn lấy Form trên quyết định 48/2007(DN vừa và nhỏ).

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
lập BCĐKT

các anh chị cho em hỏi:

Mình cũng đang làm BCTC và cũng có phần như bạn nhưng bạn là kế toán đầu tiên thì cũng dễ thở vì không phải đi sữa sai những gì ktoán trước đa làm. mình có thể giúp bạn 1 số thông tin sau:
1)Bạn phải thống nhất 1 số Tk như: chi phí điện, nước... thì đưa vào TK nào Và khi đó nhớ phải thống nhất suốt quá trình làm nhé.
2) Lập định khoản và lên sơ đồ chử T tất cả các nghiệp vụ bạn có suốt tg qua( Căn cứ vào các HĐ đầu vào và đầu ra mà sếp đưa cho bạn)
3) Có sơ đồ chử T các TK rồi thì bạn lập bảng CĐTK ( lúc này cần quan tâm đến số dư đầu kì nè.) cty bạn mới thành lập thì có lẻ chỉ có Vốn bằng TM đúng k? nếu thế thì số dư đầu kì Bên TS và NV là cân nhau rồi và đều là số ở TK111
4) Qua đó bạn xác định số dư cuối kì các TK trên bảng CĐTK. Dựa vào số này bạn phân loại Tk nào thuộc TS loại nào thuộc NV rồi đưa lên bảng CĐKT một cách dể dàng mà.
Còn việc xác định KQKD thì bạn cứ tập hợp hết chi phí Loại 6và 8 kết chuyển qua911. Và các doanh thu loai 5 và 7 vào 911 luôn rồi so sánh nợ và có của TK 911. Từ đó xem DN lãi hay lỗ thôi.Nếu như bạn nói chưa có Dthu thì sẻ ra số (âm) tức lỗ thôi mà bạn.

Chúc bạn sớm hoàn thành công việc được giao nhé!

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
các bạn cho minh hỏi công ty mình thành lập từ thang10/2006, năm 2006 ko có doanh thu, kế toán cũ bên mình thì lập tờ khai thuế TNDN quý 4/2006, tất cả các chỉ tiêu đều =0,vậy các khoản chi phí thành lập doanh nghiệp trước đây đến năm 2007 mình có được tính vào chi phí để tính thuế TNDN hay không,công ty mình chẳng có sổ sách kế toán gì hết ngoài các tờ khai thuế tháng và 1 file excel ghi tất cả các khoản thu, chi mà thôi bây giờ phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 3 mình không biết phải làm từ đâu các bạn giúp mình nhé

T

tientm2006

Guest
21/12/07
2
0
0
Cần Thơ
Chào mọi người!
Mọi người làm ơn cho mình hỏi, những TK lưỡng tính như 131, 138 khi lấy số dư vào Bảng CĐKT thì mình sẽ lấy SDCK tổng hợp hay lấy SDCK của từng chi tiết.
VD:
- KT tổng hợp chỉ thể hiện SD Nợ 131 là 10.000
- Nhưng KT toán chi tiết sẽ là SPS Nợ 11.000; SPS có 1.000 => SDCK là 10.000

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Chào mọi người!
Mọi người làm ơn cho mình hỏi, những TK lưỡng tính như 131, 138 khi lấy số dư vào Bảng CĐKT thì mình sẽ lấy SDCK tổng hợp hay lấy SDCK của từng chi tiết.
VD:

Vào bảng cân đối tài khoản bạn lấy số dư cuối kỳ tổng hợp. Tuỳ vào từng trường hợp mà nó dư bên Nợ hoặc bên Có.
Thân!

D

dohien

Guest
14/5/07
16
0
0
40
Bien Hoa
các anh chị cho em hỏi:

Bạn gởi cho mình địa chỉ email của bạn, mình sẽ gởi mẫu bảng CĐKT và xác định KQKD bằng excel cho bạn.
Địa chỉ mail của mình là : tracydo07@hotmail.com

levanton

levanton

Cao cấp
Chào mọi người!
VD:

Trong bảng CĐKT chỉ có các chỉ tiêu số dư các tài khỏan, không liên quan số phát sinh. Bạn lấy tổng các chi tiết dư Nợ, tổng chi tiết Có để ghi vào Bảng CĐKT.

Ví dụ : TK 131 tổng hợ có số dư Nơ 8.500, trong đó
Dư Nợ Chi tiết 10.000, của 2 đồi tượng : Ông A : 7.000, Bà B : 3.000, thì trong bảng CĐKT , phần số phải thu là : 10.000
Ngòai ra, cũng Tk 131, có số dư chi tiết Có 1.500, do ông C trả trước thì số liệu 1.500 cũng được ghi vào Bảng CĐKT.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Vào bảng cân đối tài khoản bạn lấy số dư cuối kỳ tổng hợp. Tuỳ vào từng trường hợp mà nó dư bên Nợ hoặc bên Có.
Thân!

làm như vậy thì khác nào vơ đũa cả nắm? tính chất của TK công nợ là nó có thể vừa có số dư bên có vừa số dư bên nợ nhưng không được bù trừ không tính trường hợp đó là cùng một đối tượng nên mới có khái niệm số dư cuối kỳ công nợ. số dư cuối kỳ công nợ của một TK là số dư nợ hoặc có của TK công nợ đã bù trừ chi tiết cùng một đối tượng nhưng không được bù trừ giữa các đối tượng khác nhau.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
nếu hỏi nhiều quá thì chỉ có một cách : đọc lại sách à.
Sprarow trả lời chi tiết thêm tý nữa đi.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Chào mọi người!
VD:

chi tiết:
- phần dư nợ CK TK131: 11 000 được lấy vào mục phải thu của khách hàng-bênTsản
- phần dư có Ck TK131: 1000 được cho vào mục khách hàng trả tiền trước-bên Nvốn

Q

quynhsao

Sơ cấp
2/10/08
26
0
0
quảng ngãi
Công ty mình kinh doanh bên lĩnh vực môi giới chứng khoán, chỉ có mỗi mình làm kt thui, mình thì mới re trường nên k biết cách làm bảng cân đối và báo cáo cuối năm. Mình làm hình thức NKC, xin hướng dẫn mình với. Địa chỉ mail: hoada4@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA