Góp vốn bằng quyền sử dụng đất! Khó quá!

• Thread starter dongphuongtg
  • Ngày gửi
D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
Tình hình là thế này:
Cty A(cty Việt Nam) và cty B(cty nước ngoài) cùng hợp tác thành lập ra cty C. Vốn điều lệ của cty C là 3triệu USD, trong đó cty A góp 500.000USD bằng giá trị quyền sử dụng đất, cty B góp 2.5trUSD bằng tiền mặt. Vốn đầu tư cho cty C là 10trUSD. Vấn đề là mình phải tự xây dụng hệ thống kế toán cho cái cty C này đây. Mình có mấy vướng mắc, ko hiểu vốn góp bằng quyền sử dụng đất thì hạch toán thế nào nhỉ, thể hiện tổng vốn đầu tư ra sao??? Bạn nào rành về vấn đề này có thể cho phép mình trao đổi kỹ hơn được không? Thanks nhá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Tình hình là thế này:
Cty A(cty Việt Nam) và cty B(cty nước ngoài) cùng hợp tác thành lập ra cty C. Vốn điều lệ của cty C là 3triệu USD, trong đó cty A góp 500.000USD bằng giá trị quyền sử dụng đất, cty B góp 2.5trUSD bằng tiền mặt. Vốn đầu tư cho cty C là 10trUSD. Vấn đề là mình phải tự xây dụng hệ thống kế toán cho cái cty C này đây. Mình có mấy vướng mắc, ko hiểu vốn góp bằng quyền sử dụng đất thì hạch toán thế nào nhỉ, thể hiện tổng vốn đầu tư ra sao??? Bạn nào rành về vấn đề này có thể cho phép mình trao đổi kỹ hơn được không? Thanks nhá!
Đương nhiên tổng vốn đầu tư ở đây đã bao gồm cả giá trị của đất,
Đất này đem góp vốn là đất của công ty viêt nam là quyền sử dụng của công ty
hay nhà nước chỉ cấp đất cho để đem góp vốn trong 1 thời gian nhất định, hay do công ty VN đi thuê để góp vón, bạn hay xem lại kỹ hồ sơ thành lập công ty, điều lệ của công ty nhe

D

ducthieny

Guest
23/7/07
18
0
0
45
Bến Tre
Nếu đất của A là đất sử dụng lâu dài thì được tính là TSCĐ vô hình nhưng không được khấu hao. Nếu là đất thuê dài hạn thì được tính khấu hao trong thời gian sử dụng đất đó. Cả 02 trường hợp đều hạch toán là TSCĐ vô hình. Lưu ý đến giá trị pháp lý của mảnh đất nghen bạn (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và biên bản định giá trị đất)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA