Luật Quản lý thuế thực sự có hiệu lực từ ngày 01/7/2007?

• Thread starter songviet
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Báo cáo với bà con là sáng nay tớ gọi điện cho một đc cán bộ trên Cục thuế chỗ tớ (cụ thể là cán bộ chuyên quản thuế cty tớ trước đây) hỏi rằng thì là mà tháng 7 này phải kê khai thuế GTGT theo mẫu TT32 hay theo mẫu mới của TT60 thì nhận được câu trả lời thế này:"Sao? Em bảo thông tư 60 nào? chị chưa nghe thấy nói gì", tớ mới giải thích thêm rằng "TT60 là thông tư hướng dẫn thực hiện luật quản lý thuế ấy ạ", "ờ... để chị xem lại xem, thế thì chưa, làm theo thông tư 32"- đc cán bộ trả lời tiếp như thế. Tớ ở Hải Phòng, không biết các địa phương khác thì thế nào nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Luật có hiệu lực trong phạm vi nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Không phải vì cán bộ thuế tắc trách mà nó không có hiệu lực. Bạn cứ làm theo đúng quy định mới là được.

Ừ, nhất trí, là tớ ngạc nhiên bởi sao cán bộ thuế mà giờ chưa nghe tới Thông tư 60 thôi :i. Tớ tính tháng này cứ làm theo mẫu mới để các đc nhập liệu Cục thuế nhập tay cho sướng. Chỉ tiếc cái công sức tiền của bỏ ra triển khai việc hỗ trợ DN kê khai thuế theo phần mềm mới thực hiện được vài ba tháng đã phải bỏ đợi sữa chữa, thật lãng phí.

*****winer

*****winer

Bushido
Ừ, nhất trí, là tớ ngạc nhiên bởi sao cán bộ thuế mà giờ chưa nghe tới Thông tư 60 thôi :i. Tớ tính tháng này cứ làm theo mẫu mới để các đc nhập liệu Cục thuế nhập tay cho sướng. Chỉ tiếc cái công sức tiền của bỏ ra triển khai việc hỗ trợ DN kê khai thuế theo phần mềm mới thực hiện được vài ba tháng đã phải bỏ đợi sữa chữa, thật lãng phí.
Mình cũng làm được vài năm nhưng hầu như năm nào thuế cũng có sửa đổi... chỉ một tờ báo cáo thuế tháng thôi mà cũng thay đổi tời hai ba lần

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Luật có hiệu lực trong phạm vi nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Không phải vì cán bộ thuế tắc trách mà nó không có hiệu lực. Bạn cứ làm theo đúng quy định mới là được.
Tùy từng tình hình cụ thể của từng địa phương mà cục thuế địa phương đó triển khai kịp hay muộn. Thông thường thì trước khi triển khai cục thuế địa phương có thông báo hoặc hướng dẫn, tập huấn trước khi áp dụng.

@songviet: Bạn nên gọi số hỗ trợ tuyên truyền đối tượng nộp thuế để biết thông tin chính xác tại địa phương bạn. Cán bộ phụ trách nhiều khi không update kịp thông tin bởi vì họ không có trách nhiệm phải kiểm tra tờ khai nữa đâu. Bạn nộp gì thì họ nhận nấy thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hôm nay đi làm khách hàng tại Thành phố Hồ Chí Minh bên quận 4, mình thấy cán bộ thuế đã hướng dẫn DN làm tờ khai thuế GTGT theo mẫu trong Thông tư 60/2007/TT-BTC từ tờ khai thuế tháng 5 rồi. Cán bộ thuế cũng đã cung cấp cho DN một đĩa phần mềm chứa văn bản và mẫu theo các quy định hiện hành để DN áp dụng.

Một nơi thì chạy quá nhanh, một nơi thì lại bò quá chậm.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Sáng nay mình đi dự một hội thảo ở Hội kế toán TP.HCM thì diễn giả nói rằng mặt dù TT 60 nói rằng áp dụng từ tháng 07 nhưng nguyên tắc TT có hiệu lực sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo mà hiện chưa thấy công báo đăng. Mặt khác, các chương trình mà vạch cũng chưa cập nhật. Vì thế tháng 07 vẫn làm mẫu cũ.

Đúng là rối !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lại bàn thêm về nguyên tắc. Việc văn bản của Trung ương ra đời ngày 14/6/2007 mà không chuyển ngay cho cơ quan đăng công báo để áp dụng là sai nguyên tắc của quy định đăng công báo. (Trừ trường hợp văn bản có nói rõ ngày để áp dụng)

Chúng ta tự quy định ra Luật nhưng lại đi trái Luật.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
ĐÓ chính là điều bạn vừa nói đó. Bạn phải mua Công báo (văn bản chính thức) bởi vì tôi cũng có thể gửi cho bạn nhưng nếu gửi TT60 lên mạng này trước Công báo là bị khép tội làm "lộ bí mật quốc gia" hiểu chưa

Nếu vậy thì Bộ Tài chính cũng bị cái tội này lâu rồi. TT60 chẳng phải có trên web của BTC lâu lắm rồi sao

Vào đây để tải

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mình nghe nói cái câu hiệu lực 15 lăm ngày sau khi đăng công báo mới đúng theo nguyên tắc công khai, minh bạch đấy. Điều này tránh tình trạng (như trước đây) CQ ban hành tự do quy định ngày hiệu lực nhiều khi hồi tố về trước ngày ban hành thì chết người ta.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình nghe nói cái câu hiệu lực 15 lăm ngày sau khi đăng công báo mới đúng theo nguyên tắc công khai, minh bạch đấy.
Ngày hiệu lực của văn bản phải được ghi rõ trong văn bản mới là đúng nguyên tắc công khai, minh bạch.

Đăng trên công báo chưa thực hiện đúng nguyên tắc này vì một vài lý do sau ạ:
- Công báo bằng giấy chưa được phổ biến rộng rãi đến các DN và các cá nhân.
- Công báo qua mạng Internet thì chưa có.
- Công báo không được phát miễn phí.
- Công báo chưa đăng mà các trang web về văn bản pháp luật của nhà nước và các DN đã đăng ầm ầm lên rồi nên mọi người nghĩ rằng văn bản đã có hiệu lực thi hành.

Điều này tránh tình trạng (như trước đây) CQ ban hành tự do quy định ngày hiệu lực nhiều khi hồi tố về trước ngày ban hành thì chết người ta.
Chưa hiểu rõ ý anh Tâm ở điểm này.
Văn bản do cơ quan nào ban hành thì cơ quan đó sẽ nắm rõ nhất các văn bản của mình đã ban hành trước đó. Công báo chỉ có chức năng công bố văn bản và thời hạn áp dụng văn bản mà thôi. Thời hạn áp dụng thì căn cứ vào ngày đăng công báo rồi. Mà ngày này thì tùy thuộc theo trình tự: văn bản đến trước đăng trước, đến sau đăng sau theo số thứ tự đã đăng ký tại “Sổ đăng ký và đối chiếu văn bản đăng Công báo”.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Mình thường xuyên theo dõi công báo, nhưng đến thời điểm mà cơ quan mình nhận công báo mới nhất (15/7/2007) thì chưa thấy TT 60/2007 được đăng công báo. Mà như thế thì chưa có hiệu lực thi hành.
Tại vì theo NĐ 85/2007 thì mẫu biểu khai thuế do Bộ Tài chính qui định (nằm trong TT 60/2007) và theo Luật ban hành văn bản QPPL và các văn bản hiện hành qui định rõ: "Chỉ các văn bản công bố trên Công báo mới có giá trị như bản gốc và được sử dụng trong mọi quan hệ, giao dịch chính thức. Văn bản đăng trên các ấn phẩm khác chỉ có giá trị tham khảo".
Tóm lại tớ được quyền nói tớ chưa thấy TT60 đăng công báo nên tớ chưa thực hiện, thế thôi.

Công báo được cấp miễn phí cho các Tủ sách pháp luật và Điểm Bưu điện xã, phường, thị trấn trong toàn quốc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

namdieu

Guest
15/6/07
6
0
0
41
tp hồ chí minh
Kg biết nơi Bác thì thế nào nhưng nơi mình thì anh cán bộ quản lý thuế bảo cứ kê khai như biểu mẫu củ của TT32 í mà ,mà có Bác nào có mẫu biểu mới cho mình xin với mình vào TT60 rùi nhưng kg tải về được .Địa chỉ mail của mình đây phamcamdieu@gmail.com.Mình xin cảm ơn nhìu

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.