Hàng bị bán trả lại nhưng không xuất được hóa đơn thì thuế GTGT xử lý thế nào?

• Thread starter huycapri
  • Ngày gửi
H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
Các bác cho em hỏi

Công ty bạn em bán hàng, xuất hóa đơn cho đại lý ( kiểu ký gửi)

Sau đó, hàng không bán được, đại lý trả lại

Đại lý thì không xuất hóa đơn trả lại hàng được

Theo các bác, phần VAT đầu ra đã hạch toán được xử lý như thế nào?

Cám ơn các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì vẫn được giảm trừ thuế GTGT đầu ra phải nộp.

Hai bên nhớ lập biên bản, ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bác cho em hỏi

Công ty bạn em bán hàng, xuất hóa đơn cho đại lý ( kiểu ký gửi)

Sau đó, hàng không bán được, đại lý trả lại

Đại lý thì không xuất hóa đơn trả lại hàng được

Theo các bác, phần VAT đầu ra đã hạch toán được xử lý như thế nào?

Cám ơn các bác

Tại sao bên cty bạn không sử dụng Phiếu Xuất kho ký gửi hàng đại lý nhỉ???Đỡ phức tạp hơn.

H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
@Tu Anh : Cảm ơn bác nhiều
@ Tiger 2774 : E k bit :)),đã bẩu là cty bạn em mà lị :))
Hình như hàng hóa đi trên đường phải có hóa đơn, nếu không quản lý thị trường gặp thì có vấn đề. Do đó, bên đấy phải xuất hóa đơn là vì vậy

Tks các bác đã quan tâm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Đối với hàng gửi bán đại lý thì bên giao đại lý sử dụng Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành đối với hàng hoá xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ".

Điều này được quy định rõ trong Thông tư 32/2007/TT-BTC bạn ạ nên không nhất thiết phải xuất hóa đơn, vì thực tế đã bán hàng đâu, mới ký gửi thôi mà.

Hình như hàng hóa đi trên đường phải có hóa đơn, nếu không quản lý thị trường gặp thì có vấn đề. Do đó, bên đấy phải xuất hóa đơn là vì vậy

Tks các bác đã quan tâm

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
"Đối với hàng gửi bán đại lý thì bên giao đại lý sử dụng Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành đối với hàng hoá xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ".

Điều này được quy định rõ trong Thông tư 32/2007/TT-BTC bạn ạ nên không nhất thiết phải xuất hóa đơn, vì thực tế đã bán hàng đâu, mới ký gửi thôi mà.

Nhưng phải có hợp đồng đại lý theo quy định thì mới được quyền sử dụng Phiếu xuất kho ký gửi hàng đại lý đó nha

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Nhưng phải có hợp đồng đại lý theo quy định thì mới được quyền sử dụng Phiếu xuất kho ký gửi hàng đại lý đó nha
Đấy là điều đương nhiên không cần phải nói. Đã dùng 2 chữ đại lý là tất nhiên phải có hợp đồng đại lý,kg cần nói cũng phải hiểu điều này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA