kế toán mua bán hàng hóa

• Thread starter zaua_88
  • Ngày gửi
Z

zaua_88

Guest
24/7/07
3
0
1
39
TP.HCM
:thanx:Chào mọi người, ai có thể cho mình bít khi xuất khẩu hàng hóa ra nước ngoài thi dc ghi vào sổ z, các chứng từ liên wan như thế nào.
Bạn nào có tài liệu liên wan đến đề tài này thì cho mình xin một mớ về tham khảo nha! gởi wa dia chỉ : zaua_88@yahoo.com. Cám ơn các bạn đã wan tâm giúp đỡ.thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuyhvtc

Guest
Trong trường hợp xuất khẩu thì ghi sổ bình thường như bán hàng thông thường( Sổ chi tiết, sổ cái...). Hạch toán ban đầu hàng xk cần có đầy đủ các chứng từ mua hàng.Còn vể thủ tục xk thì bao gồm: Invoice, packing list, Bill và tờ khai xuất.Khi xuất khẩu hàng hóa nếu chưa nhận được chấp nhận thanh toán, thì định khoản hàng hóa treo trên TK 157 chờ đến khi được chấp nhận thanh toán mới ghi hóa đơn GTGT đẩu ra.

Sửa lần cuối:
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
kế toán mua bán HH

:thanx:Chào mọi người, ai có thể cho mình bít khi xuất khẩu hàng hóa ra nước ngoài thi dc ghi vào sổ z, các chứng từ liên wan như thế nào.
Bạn nào có tài liệu liên wan đến đề tài này thì cho mình xin một mớ về tham khảo nha! gởi wa dia chỉ : zaua_88@yahoo.com. Cám ơn các bạn đã wan tâm giúp đỡ.thanx:

Bạn ơi theo mình nghỉ thì đã là kế toán thì về điểm chung bạn mua bán hh trong nước hay xuất khẩu thì các sổ sách , chứng từ cũng tưong tự như nhau cả thôi. chỉ khác là đặc điểm các lọai chứng từ và hình thức mỗi ngành nghề có những cái riêng biệt thôi. Chúc bạn thành công.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

kế toán XKHH bạn ko nói rõ là XK trực tiếp hay XK ủy thác.
1)Nếu XK trực tiếp
Để hạch toán ban đầu HHXK, kế toán cần có đầy đủ các chứng từ liên quan,từ các chứng từ mua hàng trong nước(Hợp Đồng mua HH,HĐGTGT,phiếu mua HH nông lâm thủy sản của người trực tiếp sx,vận đơn,phiếu nhập kho..),chứng từ thanh toán hàng mua trong nước(PC,giấy báo Nợ,,)đến các chứng từ trong XkHH(Bộ chứng từ thanh toán,các chứng từ ngân hàng,chứng từ xuất hàng..)

tài khoản sd thì bạn hạch toán giống như các DN kinh doanh thương mại nội địa.
Xuất khẩu trực tiếp thường được thực hiện theo phương thức gửi hàng.Trong thời gian hàng gửi đi Xk vẫn thuộc quyền sở hữu của DNXNK.
bạn sd tài khoản 157 - hàng gửi bán để phản ánh trị giá hàng gửi XK
khi hoàn thành thủ tục Xk, được ghi nhận DT:tk 511-DTBH để phản ánh DT XK.
Khi ps các NV bằng Ngoại tệ=>bạn ghi sổ theo tỉ giá thực tế mua bán Bình Quân trên thị trường liên ngân hàng tại thời điểm psNV,sd tk 515 hoặc 635 để hạch toán khoản chênh lệch giữa tỉ giá GS và tỉ giá psNV.

2)Nếu XK ủy thác.
HH sẽ ko thuộc quyền sở hữu của bên nhận ủy thác XK nên nếu HH do bên giao XK chuyển đến hoặc bên giao Xk nhờ mua hàng và Xk hộ thì số hàng này đều đc ghi Nợ tk003-Hh nhận bán hộ,ký gửi

Sau khi HĐ giao nhận Xk ủy thác đc ký kết.bên nhận ủy thác po ký HĐ với các cty NN để thỏa thuận phương thức vc và phương thức thanh toán cùng các đk khác.

khi nhận đc chứng từ hợp pháp và L/C, bạn po kiểm tra kỹ tất cả các điều khoản của HĐồng và tiến hành việc xuất hàng gửi đi.
khi xuất hàng gửi đi ghi : Có tk003
khi thủ tục hải quan về Xk hoàn thành=>tính là hàng Xk=>hạch toán các NVKT phát sinh có liên quan....

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
em moi lam ke toan chua co kinh nghiem,cong ty em lai lam ve hinh thuc chung tu ghi so, ke toan thuong mai thoi .vi vay em mong cac anh chi huong dan em cach lam duoc khong?em cam on nhieu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Viet nga làm kế toán bằng tay hay dùng phần mềm. Theo mình nên hạch toán theo hình thức nhật ký chung hay hơn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chao moi nguoi!
Minh la Cong,cho minh thac mac ti nha:
Hach toan hang goi di gia cong, thu hoi hang gia cong va chi phi gia cong?
Bạn không đọc quy định trước khi tham gia diễn đàn đúng không?bạn đọc lại quy định đã nhé.Rồi mọi người sẽ trả lời.lần sau bạn nhớ đánh có dấu có má vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA