Mất hóa đơn đầu vào phải nộp phạt??

• Thread starter nunanunam
  • Ngày gửi
N

nunanunam

Guest
26/7/07
3
0
0
Gò Vấp, TP.HCM
Xin chào.
Công ty mình bị mất HĐ dầu vào 2 tháng, làm công văn gởi cục thuế thì bị kêu lên phạt 200.000đ/tờ rồi mới cho sử dụng HĐ photo như bản chính. Như vậy là đúng hay sai? Mình chọn giải pháp điều chỉnh giảm những HĐ bị mất, như thế sẽ phải đóng thêm thuế VAT (nhưng vẫn thấp hơn nhiều nếu phải nộp phạt) có được không? Mình thấy là nếu HĐ bán ra mà làm mất đương nhiên bị phạt là đúng, còn đây là HĐ mua vào mình báo cáo, đưa vào chi phí như thế nào là tùy mình, thậm chí tháng đó không có chi phí thì cũng đâu có sao (nộp thuế càng nhiều nhà nước càng khoái nữa là).
Ai biết tư vấn cho mình với?
nunanunam@kittymail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Xin chào.
Công ty mình bị mất HĐ dầu vào 2 tháng, làm công văn gởi cục thuế thì bị kêu lên phạt 200.000đ/tờ rồi mới cho sử dụng HĐ photo như bản chính. Như vậy là đúng hay sai? Mình chọn giải pháp điều chỉnh giảm những HĐ bị mất, như thế sẽ phải đóng thêm thuế VAT (nhưng vẫn thấp hơn nhiều nếu phải nộp phạt) có được không? Mình thấy là nếu HĐ bán ra mà làm mất đương nhiên bị phạt là đúng, còn đây là HĐ mua vào mình báo cáo, đưa vào chi phí như thế nào là tùy mình, thậm chí tháng đó không có chi phí thì cũng đâu có sao (nộp thuế càng nhiều nhà nước càng khoái nữa là).
nunanunam@kittymail.com
Hic, làm kế toán mà việc này không biết thì... :wall:
Theo TT 120/2002/TT-BTC ngày 31/12/2002 hướng dẫn:

VII. QUẢN LÝ HÓA ĐƠN
...
1.7- Theo dõi xử lý mất hoá đơn.
Khi nhận được báo cáo của tổ chức, cá nhân làm mất hóa đơn, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo theo mẫu BC-23/HĐ (mẫu đính kèm) cho Tổng cục Thuế, Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc TW, đồng thời phải cập nhật vào mạng thông tin máy tính trong toàn quốc để truy tìm hoá đơn mất.
Cơ quan thuế các cấp phải lập biên bản vi phạm về hành vi làm mất hoá đơn và tiến hành xử phạt trong vòng 10 ngày làm việc, kể từ khi ra thông báo mất hoá đơn. Việc xử phạt phải có quyết định xử lý theo đúng thẩm quyền của Cục trưởng Cục Thuế, Chi cục trưởng Chi cục Thuế. Quyết định xử phạt phải gửi về cơ quan Thuế cấp trên (đối với trường hợp do Chi cục Thuế xử lý thì phải báo cáo Tổng cục Thuế và Cục Thuế). Hàng tháng Chi cục Thuế phải tổng hợp báo cáo Cục Thuế về xử lý mất hoá đơn vào ngày 10 tháng sau. Hàng quý Cục Thuế phải tổng hợp chung báo cáo Tổng cục Thuế vào ngày 15 tháng đầu quý sau (theo mẫu đính kèm).

Về mức phạt thì bạn xem ở đây. Cụ thể trường hợp làm mất hóa đơn của bạn thì xem mục số 5.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Hic, làm kế toán mà việc này không biết thì... :wall:

Về mức phạt thì bạn xem ở đây. Cụ thể trường hợp làm mất hóa đơn của bạn thì xem mục số 5.

Bác ơi, không biết là chuyện bình thường, có cái nhiều người cũng không biêt mà. Vụ phạt này em đang tranh luận với bác tiger đó. Bác có ý kiến khác thì trân trọng kính mời bác vào.
Đường dẫn đây, kính bác : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=31286

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bác ơi, không biết là chuyện bình thường, có cái nhiều người cũng không biêt mà. Vụ phạt này em đang tranh luận với bác tiger đó. Bác có ý kiến khác thì trân trọng kính mời bác vào.
Đường dẫn đây, kính bác : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=31286
Dạ thưa là tôi đã có theo dõi và đọc bài ở Topic này rồi! Nhưng xem ra... tôi chẳng có sức để mà tranh luận với bác đâu ạh! Mời bác cứ tự do!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Xin chào.
nunanunam@kittymail.com

Bạn ơi, mời bạn vào xem đi mà tìm hiểu, những người hiểu rồi thì không vào, mời bạn, đọc để hiểu : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=31286

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA