Không nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì có phải nộp từ các tháng trước không?

• Thread starter missu
  • Ngày gửi
M

missu

Guest
15/7/06
22
0
0
42
hanoi
Chào cả nhà
xin hãy giúp em với.
Hàng tháng khi nộp Báo cáo thuế GTGT em thường không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, do bên em không phát sinh VAT đầu ra. Vừa rồi cơ quan thuế có gửi Công văn xuống nhắc nhở phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Từ tháng sau em sẽ nộp đầy đủ còn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của những tháng trước em có phải nộp không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyễn văn chi

Guest
24/7/07
1
0
0
Hà Nội
Xin chào Missu! họ kêu em nộp thì em phải nộp là đúng rồi, mà đáng ra họ không kêu thì em cũng phải khai chứ? " Quyết không khai 2 đứa bạn đang nằm trong đống dơm", còn có phải nộp báo cáo các tháng trước thì em cứ nộp đi thế là hết kêu la thôi mà em tiếc gì 400đ/ phút điện thoại hỏi cán bộ quản lý mình xem họ còn hành mình thêm cái gì nữa không? để làm nốt cho nó bõ công làm.
chúc Missu mọi điều tốt lành

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để đơn giản thì bạn không cần phải làm báo cáo cho từng tháng một. Bạn có thể báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của từng tháng chỉ trên 1 tờ báo cáo thôi. Biến đổi đi một chút mẫu biểu cho đúng với ý mình.

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Chào cả nhà
xin hãy giúp em với.
Hàng tháng khi nộp Báo cáo thuế GTGT em thường không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, do bên em không phát sinh VAT đầu ra. Vừa rồi cơ quan thuế có gửi Công văn xuống nhắc nhở phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Từ tháng sau em sẽ nộp đầy đủ còn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của những tháng trước em có phải nộp không.

Theo thông tư 120/2002/TT-BTC:-Các tổ chức cá nhân có sử dụng hóa đơn do BTC phát hành,hóa đơn tự in, trong 10 ngày đầu tháng sau phải lập báo cáo tình hình sd hóa đơn ( Mẫu số: BC-26/HĐ) của tháng trước.Báo cáo lập thành 3 bản : 1 bản lưu, 1 bản cơ quan quản lý thu thuế giữ,1 bản gửi cơ quan quản lý cấp trên(nếu có).

Hàng tháng tổ chức, cá nhân sd hóa đơn, kể cả HĐ tự in, thực hiện BC tình hình sd hóa đơn chậm nhất vào ngày 10 của đầu tháng.

Mặc dù trong tháng ko xuất 1 HĐ nào, bạn vẫn phải làm BC tình hình sd hóa đơn nhé!!!
bạn có thể làm báo cáo gộp các tháng như chị tú anh nói, nhưng theo mình làm tách rời từng tháng ra để đỡ gặp rắc rối sau này.

Chúc lành.

Sửa lần cuối:
H

Hoàng Nguyên

Guest
missu ah! Bạn nên nộp bổ sung đầy đủ các báo cáo kê khai tình hình sử dụng hóa đơn đi. Nên để tháng nào gon tháng ấy. Khi thuế họ đã " nhắc nhở" bạn một làn rồi thì đừng để họ " nhắc nhở" mình làn 2 nữa nhé. Và có gắng nộp báo cáo đúng hạn nhé. báo cáo tháng thì còn có thể châm trước được. Nhưng báo cáo năm sử dụng hóa đơn bạn không nộp hay nộp chậm là bị phạt hành chính đó, mình đã bị phạt một lần vì nộp muộn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cuối năm rồi đó. Chúc bạn mau hoàn tất công việc nhé

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Công ty mình thì khác, mấy tháng trước công ty mình chưa có doanh thu bán hàng, khi mình đem nộp cả Báo cáo đó thì cán bộ thuế xé ra và nói là ko cần. Mình cũng biết vậy nhưng tháng nào mình cũng gửi kèm. Họ xé ra ko nhận còn hơn là để họ nhắc nhở. Hì hì...

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Công ty mình thì khác, mấy tháng trước công ty mình chưa có doanh thu bán hàng, khi mình đem nộp cả Báo cáo đó thì cán bộ thuế xé ra và nói là ko cần. Mình cũng biết vậy nhưng tháng nào mình cũng gửi kèm. Họ xé ra ko nhận còn hơn là để họ nhắc nhở. Hì hì...

Họ xé,sao họ không trả lại bạn báo cáo tình hình sd HĐ(nói là không cần) ,hành động xé như thế ko ổn...mình cứ theo thông tư 120-2002/TT-BTC mà làm.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Vì bạn chưa mua hóa đơn nên cán bộ thuế mới tách tờ báo cáo ra đó. Nhưng cán bộ thuế làm thế cũng kỳ nữa.:wall:

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Sai chỗ nào sửa chỗ đó
Phát hiện thiếu lúc nào, sửa hoặc bổ sung lúc đó.
Làm chung các tháng trước vào 1 tờ, hoặc làm riêng từng tờ, rồi nộp bổ sung vào thời điểm hiện tại.

M

missu

Guest
15/7/06
22
0
0
42
hanoi
Xin cám ơn các anh chị đã giúp đỡ cho em.
Em sẽ hoàn thành và gửi ngay những báo cáo còn thiếu đó.

P

Pink Sun

Guest
Cho mình hỏi bây giờ mình bổ sung 2 , 3 tháng trước thì có bị phạt hem? mà phạt bao nhiêu? Cho mình hỏi thêm nêu quên ko nộp bản BC-29/hĐ thì bị phạt bao tiền vậy, anh chị nào có kinh nghiệm bị phạt chỉ em với!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cho mình hỏi bây giờ mình bổ sung 2 , 3 tháng trước thì có bị phạt hem? mà phạt bao nhiêu? Cho mình hỏi thêm nêu quên ko nộp bản BC-29/hĐ thì bị phạt bao tiền vậy, anh chị nào có kinh nghiệm bị phạt chỉ em với!

Trích Nghị định 89/2002/NĐ-CP

Điều 15. Đối với hành vi vi phạm về quản lý hoá đơn

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với các tổ chức, cá nhân thực hiện báo cáo sử dụng, thanh toán, quyết toán sử dụng hoá đơn chậm; lưu trữ, bảo quản hoá đơn không đúng quy định.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với các tổ chức, cá nhân không báo cáo sử dụng, thanh toán, quyết toán sử dụng hoá đơn.

N

nhatha86

Sơ cấp
31/10/09
15
0
0
Hà Nội
missu ah! Bạn nên nộp bổ sung đầy đủ các báo cáo kê khai tình hình sử dụng hóa đơn đi. Nên để tháng nào gon tháng ấy. Khi thuế họ đã " nhắc nhở" bạn một làn rồi thì đừng để họ " nhắc nhở" mình làn 2 nữa nhé. Và có gắng nộp báo cáo đúng hạn nhé. báo cáo tháng thì còn có thể châm trước được. Nhưng báo cáo năm sử dụng hóa đơn bạn không nộp hay nộp chậm là bị phạt hành chính đó, mình đã bị phạt một lần vì nộp muộn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cuối năm rồi đó. Chúc bạn mau hoàn tất công việc nhé

Bạn ơi! Bạn đã từng nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn năm muộn rồi. vậy trên thuế họ phạt bao nhiêu hả bạn? mình cũng mới làm kế toán. đầu năm mình cứ nghĩ chị kế toán cũ làm báo cáo năm 2009 nộp cho thuế rồi, nhưng vẫn chưa làm. Đến thời điểm này khi mua hóa đơn họ kiểm tra báo cáo năm mới vỡ lẽ là chưa nộp. Hic. Trên thuế họ bảo phạt 1 triệu. Bạn trả lời giúp mình với nha! Cảm ơn bạn nhiều! Có ai biết thì giúp mình với nhé! cảm ơn các anh chị và các bạn!

lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội
Bạn ơi! Bạn đã từng nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn năm muộn rồi. vậy trên thuế họ phạt bao nhiêu hả bạn? mình cũng mới làm kế toán. đầu năm mình cứ nghĩ chị kế toán cũ làm báo cáo năm 2009 nộp cho thuế rồi, nhưng vẫn chưa làm. Đến thời điểm này khi mua hóa đơn họ kiểm tra báo cáo năm mới vỡ lẽ là chưa nộp. Hic. Trên thuế họ bảo phạt 1 triệu. Bạn trả lời giúp mình với nha! Cảm ơn bạn nhiều! Có ai biết thì giúp mình với nhé! cảm ơn các anh chị và các bạn!

Thuế nói là nộp phạt 1triệu thì là 1triệu. Bạn nên làm báo cáo tình hình sử dụng HĐ ngay để còn được mua hoá đơn.

N

nhatha86

Sơ cấp
31/10/09
15
0
0
Hà Nội
Nhưng mình đọc trong nghị định 89/2002/NĐ-CP trong điều 15 chỉ phạt Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với các tổ chức, cá nhân thực hiện báo cáo sử dụng, thanh toán, quyết toán sử dụng hoá đơn chậm; lưu trữ, bảo quản hoá đơn không đúng quy định. Mình không hiểu luật phạt là thế nào nữa. nếu phạt kín cũng 1 triệu. còn nếu phạt công khai thì ra kho bạc nộp( mình quên hỏi phạt công khai hết bao nhiêu?)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA