Hóa đơn có giá trị lớn hơn 100.000

• Thread starter nhunhoc
  • Ngày gửi
N

nhunhoc

Guest
12/5/07
36
0
0
Binh Duong
Các bạn ơi cho mình hỏi, trường hợp bán lẻ quần áo thời trang có giá trị 1 lần bán lớn hơn 100.000 đ có bắt buộc phải xuất hóa đơn ngay lúc đó không? Mình có thể gom lại theo bảng kê,cuối tháng xuất 1 cái hóa đơn được không? nhưng mình không biết hóa đơn đó ghi chi tiết như thế nào (người mua hàng, địa chỉ...) và bảng kê theo mẫu biểu nào?. Trường hợp bắt buộc phải xuất hóa đơn ngay khi bán hàng có giá trị > 100.000đ (người mua không cần hóa đơn) mình cũng phải hỏi thông tin đầy đủ của người mua để xuất hóa đơn sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Các bạn ơi cho mình hỏi, trường hợp bán lẻ quần áo thời trang có giá trị 1 lần bán lớn hơn 100.000 đ có bắt buộc phải xuất hóa đơn ngay lúc đó không? Mình có thể gom lại theo bảng kê,cuối tháng xuất 1 cái hóa đơn được không? nhưng mình không biết hóa đơn đó ghi chi tiết như thế nào (người mua hàng, địa chỉ...) và bảng kê theo mẫu biểu nào?. Trường hợp bắt buộc phải xuất hóa đơn ngay khi bán hàng có giá trị > 100.000đ (người mua không cần hóa đơn) mình cũng phải hỏi thông tin đầy đủ của người mua để xuất hóa đơn sao?

Hàng bán lẻ trong ngày (kể cả hàng bán mà người mua ko cần HĐ) bạn ghi vào bảng kê bán lẽ HH, DV mẫu 06/GTGT, rùi cuối ngày ra 1 hóa đơn GTGT là được rùi, trên hóa đơn GTGT dòng Người mua ghi: Bán lẻ (theo bảng kê ngày..../..../...), dòng MST gạch bỏ.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bắt buộc phải xuất hóa đơn khi giá trị > 100.000 bạn ạh.
DoanMinhTrung nói:
Hàng bán lẻ trong ngày (kể cả hàng bán mà người mua ko cần HĐ) bạn ghi vào bảng kê bán lẽ HH, DV mẫu 06/GTGT, rùi cuối ngày ra 1 hóa đơn GTGT là được rùi, trên hóa đơn GTGT dòng Người mua ghi: Bán lẻ (theo bảng kê ngày..../..../...), dòng MST gạch bỏ
Chỉ dùng cho giá trị < 100.000 thôi Trung ơi.
Dòng người mua ghi khách lẻ, hóa đơn không được xé ra khỏi cuốn và bảng kê 06 sẽ bấm chung với tờ hóa đơn đó.

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
Bắt buộc phải xuất hóa đơn khi giá trị > 100.000 bạn ạh.

Chỉ dùng cho giá trị < 100.000 thôi Trung ơi.
Theo em biết thì mẫu số 06/GTGT áp dụng cho các đơn vị có bán lẻ hàng hóa dịch vụ. Còn về giá trị thì không giới hạn. nói không giờ hạn cũng quá nhưng những mặt hàng có giá trị lớn tốt nhất phải có địa chỉ mua cụ thể thì đến lúc thuế họ ko hạch. rất vui được làm quen với các bậc tiền bối. hihi

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Theo TT 32 thì như thế này:
5.11- Cơ sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định không phải lập hoá đơn, nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không lập hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ (theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) để làm căn cứ tính thuế.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo TT 32 thì như thế này:
5.11- Cơ sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định không phải lập hoá đơn, nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không lập hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ (theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) để làm căn cứ tính thuế.

Nguyenthuhoai nói:
Theo em biết thì mẫu số 06/GTGT áp dụng cho các đơn vị có bán lẻ hàng hóa dịch vụ. Còn về giá trị thì không giới hạn. nói không giờ hạn cũng quá nhưng những mặt hàng có giá trị lớn tốt nhất phải có địa chỉ mua cụ thể thì đến lúc thuế họ ko hạch. rất vui được làm quen với các bậc tiền bối. hihi
Mức quy định căn cứ theo điểm 1.4 Phần IV Thông tư 120/2002/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 89/2002/NĐ-CP về In, phát hành, quản lý, sử dụng hóa đơn.=> dưới 100.000 thì không xuất, nhưng nếu khách hàng yêu cầu thì cũng phải xuất.
Những nghiệp vụ kinh tế phát sinh dưới 100.000 sẽ đưa vào 06, cuối ngày chúng ta xuất tờ hóa đơn tổng hợp cho nó.
Còn những nghiệp vụ kinh tế từ 100.000 trở lên thì buộc xuất hóa đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA