Cách tính giá vốn hàng gia công

• Thread starter Nguyen Le My
  • Ngày gửi
Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Chào các bạn! Cùng giúp mình với nha.
Công ty mình nhận gia công cho cty Nhật về Cơ khí. NVL chính do bên Nhật cung cấp và có định mức cho số NVL này. VÀ kế toán ko phải theo dõi về số lượng mà thường cuối năm thanh khoản với Hải quan, được theo dõi vào TK 002.
:angel: Để gia công cty mình phải mua các NVL phụ như: Xăng, dầu, lưỡi cưa.... Kế toán cũ Cty mình đã hạch toán các NVL phụ mua trong tháng bao nhiêu thì tập hợp vào TK 154 hết số lượng theo Hóa đơn GTGT, nếu tính cách này thì có thể đưa NVL phụ vào TK 154 tùy ý, và cuối tháng kết chuyện vào TK 632 để tính giá vốn. Nhưng không tính định mức.
Mình mới vào nghề Kế toán về gia công nên thấy thắc mắc. Liệu cách hạch toán này có được cơ quan thuế chấp nhận ko??? Theo mình thì phải tính định mức thì mới xác định được chi phí.
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình ý kiến với! Cảm ơn các bạn.:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanduckt42c

Guest
20/12/04
2
0
0
42
quang ninh
Đơn giản thôi mà!
Theo mình nếu mỗi công tác gia công bạn nên lập một dự toán riêng. Trong dự toán bạn có thể tính toán chi tiết theo định mức của từng công tác.
Còn vật tư xuất cho gia công bạn phải tiến hành quyết toán vật tư sau khi công tác gia công hoàn thành. Lượng thừa, thiếu bạn sẽ nhập lại kho, nhưng phai đảm bảo đúng quy định của định mức.
Trên sổ kế toán bạn phải theo dõi sổ chi tiết chi phí nhận công, chi phí vật tư theo từng công tác gia công. Như vậy khi quyết toán bạn sẽ không bị nhầm lẫn.
Chúc bạn thành công!

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Cảm ơn bạn vanduckt42c, nhưng mình vẫn chưa hiểu ý bạn lắm!:wall:

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Kế toán cũ Cty mình đã hạch toán các NVL phụ mua trong tháng bao nhiêu thì tập hợp vào TK 154 hết số lượng theo Hóa đơn
Làm như thế này là không có căn cứ. Chắc chắn một điều là cơ quan thuế sẽ không chấp nhận giá vốn hàng gia công trong kỳ.

Để tính giá vốn của mặt hàng gia công, bạn phải có các thông tin sau:
- Định mức vật tư cho mặt hàng gia công. Dùng để tính số lượng nguyên vật liệu sử dụng trong kỳ
- Báo cáo sản xuất trong kỳ: thành phẩm, sản phẩm dở dang. Dùng để tính giá trị dở dang của sp dở dang. SP dở dang có thể tính theo nhiều cách

Khi có đủ các thông tin trên, bạn bắt đầu tính phân bổ 621, 622, 627 cho sp hoàn thành, sp dở dang....

Nói chung tính giá thành có nhiều phương pháp, bạn nên chọn phương pháp phù hợp nhất cho bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA