CP thành lập DN do công ty mẹ chi trả hộ thì có phải khấu trừ thuế TNCN cho CP lương?

• Thread starter ctn
  • Ngày gửi
C

ctn

Guest
7/6/07
21
1
0
HN
Cả nhà ơi cho em hỏi tý?

Hiện nay, bên em đang có các khoản chi phí thành lập doanh nghiệp từ T10/2006 đến Tháng 3/2007. Khoản này thực tế do công ty mẹ ở nước ngoài chi trả hộ.

Tuy nhiên trong chi phí thành lập này lại có chi phí lương của người nước ngoài là chi lương, phụ cấp, công tác phí... (sếp em sang VN đi công tác để thành lập DN).

Vậy trong trường hợp này em có phải bóc tách khoản lương và phụ cấp này để tính thuế TNCN không?

Cả nhà giúp em với nhé. Em cần gấp lắm rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Mời bạn đọc Thông tư 81/2004 sẽ rõ
Thân ái

C

ctn

Guest
7/6/07
21
1
0
HN
Còn một vấn đề nho nhỏ nữa

Em đã hiểu ra vấn đề rồi. Vẫn phải đóng thuế TNCN kể từ ngày người nước ngoài đó có mặt tại VN và phát sinh thu nhập.

Nhưng em lại thắc mắc thêm cái nữa. Hiện nay, toàn bộ chứng từ chi trả lương cho người nước ngoài ấy từ Tháng 10/2006 đến tháng 3/2007 (Giai đoạn thành lập DN) và từ tháng 4/2007 đến tháng 6/2007 là do công ty mẹ chi trả và giữ tại nước ngoài. Còn tháng 7 là do công ty ở VN chi trả

Hiện nay em chỉ biết áng áng chừng số lương mà công ty mẹ chi trả thôi chứ chưa có được số tiền cụ thể.

Vậy bây giờ em có phải tạm ước tính số thuế TNCN của người nước ngoài đó phải nộp từ T10/2006 đến T6/2007 không? Số thuế này em sẽ nộp trong tháng 8 vậy. Còn thuế TNCN tháng 7/2007 thì em cũng đã nộp rồi.

Khi nào quyết toán thuế thì chắc là bên em cũng có chứng từ gốc rồi thì em có thể tính lại được chứ nhỉ?

Giúp em cái nha.

Thank các bác nhiều nhiều:cool2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA