kế toán cơ quan Hành chính

• Thread starter savic
  • Ngày gửi
S

savic

Guest
16/12/06
11
0
0
đà nẵng
Cơ quan mình là cơ quan hành chính thực hiện tự chủ tài chính. Cuối quý mình trích lập quỹ khen thưởng, phúc lợi (số trích= Số dự kiến chi trong quý - số thực tế chi). Nhưng không biết có được chi luôn từ quỹ ko? vì cái thông tư03 chỉ hướng dẫn tạm chi thu nhập tăng thêm, cuối năm còn lại mới được chi ? mong các bạn chỉ giáo! :1luvu:

+++++++++++++++++++++++:error:
chúa ơi con nghèo thật, nhưng con không dám nhận mảnh tình rơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Em cũg đang bí lắm cái vấn đề quí phúc lợi này... và hình như có hỏi trên diễn đàn một lần rùi đó. hix hix...

D

diemxua

Trung cấp
savic: Cơ quan mình là cơ quan hành chính thực hiện tự chủ tài chính. Cuối quý mình trích lập quỹ khen thưởng, phúc lợi (số trích= Số dự kiến chi trong quý - số thực tế chi). Nhưng không biết có được chi luôn từ quỹ ko? vì cái thông tư03 chỉ hướng dẫn tạm chi thu nhập tăng thêm, cuối năm còn lại mới được chi ? mong các bạn chỉ giáo!
Khi bạn thực hiện bút toán tạm trích các quỹ: Nợ TK421/Có TK431 thì có nghĩa là Quỹ khen thưởng, phúc lợi đã dư có, lúc này không ai cấm bạn chi cả. Nguyên tắc là không để quỹ khen thưởng hay phúc lợi bị âm, khi chưa âm thì bạn có quyền chi thôi. Trường hợp trong quý số dư quỹ phúc lợi quá nhỏ trong khi nhu cầu chi lớn hơn thì khi chi có thể treo trên tài khoản công nợ, khi quỹ có tiền thì kết chuyển lại qua quỹ. Tớ làm vậy được không nhỉ? Mong các bạn góp ý thêm.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Đúng rồi bạn ơi. Khi quỹ có thì cứ chi thôi.

S

savic

Guest
16/12/06
11
0
0
đà nẵng
Khi bạn thực hiện bút toán tạm trích các quỹ: Nợ TK421/Có TK431 thì có nghĩa là Quỹ khen thưởng, phúc lợi đã dư có, lúc này không ai cấm bạn chi cả. Nguyên tắc là không để quỹ khen thưởng hay phúc lợi bị âm, khi chưa âm thì bạn có quyền chi thôi. Trường hợp trong quý số dư quỹ phúc lợi quá nhỏ trong khi nhu cầu chi lớn hơn thì khi chi có thể treo trên tài khoản công nợ, khi quỹ có tiền thì kết chuyển lại qua quỹ. Tớ làm vậy được không nhỉ? Mong các bạn góp ý thêm.

cảm ơn các bạn! Vậy trong năm mình chi cả tiền thu nhập tăng thêm và phúc lợi. Mình tính Chênh lệch số tạm trích quỹ = Dự toán chi quý - Số thực chi, sau đó thực hiện trích quỹ luôn N661/C341,vì mình là hành chính đơn thuần nên không sử dụng TK 421.

U

UnknowName

Guest
18/9/07
3
0
0
40
Lào Cai
Theo 43 thì trích vào các quỹ đó bao nhiêu % là do thủ trưởng đơn vị quyết định.

T

thaongai

Guest
24/7/06
7
0
0
Vinh Nghệ an
Đối với cơ quan HCSN chỉ được trích quỹ dự phòng thôi , còn phúc lợi chi trực tiếp vào mục 105 rồi bạn ạ , Bạn đọc kỹ TT03 và TT18 của Bộ TC đi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA