Ch­ua so ke toan nhu the nao

• Thread starter caohien
  • Ngày gửi
C

caohien

Guest
Cac anh chi chi gium em voi!!!!!!!

Em moi vao nghe duoc mot thoi gian va em da lam sai cach mot viec.

Em dang rat lo lang. Von la cong ty cua em lam dich vu (o trung gian). Loi nhuan tao ra la do chenh lech giua gia mua va gia ban dich vu.

Thang truoc em da nhan duoc mot hoa don dau vao (TK 632) . Neu lam dung la em phai xuat hoa don xac dinh doanh thu (TK 511). Nhung ma em quen mat khong xuat hoa don GTGT.

Khi ke khai thue em van ke khoan dau vao do nhung lai khong co dau ra. Den thang sau em moi xuat hoa don cho thang truoc. Nhung ma khi vao so thi em khong biet sua the nao cho hop ly.
Vi la khach hang le mua len em moi quen xuat hoa don chu.!

oi cuu em voi!!!!!11 :two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caohien

Guest
Cac anh chi chi gium em voi!!!!!!!

Em moi vao nghe duoc mot thoi gian va em da lam sai cach mot viec.

Em dang rat lo lang. Von la cong ty cua em lam dich vu (o trung gian). Loi nhuan tao ra la do chenh lech giua gia mua va gia ban dich vu.

Thang truoc em da nhan duoc mot hoa don dau vao (TK 632) . Neu lam dung la em phai xuat hoa don xac dinh doanh thu (TK 511). Nhung ma em quen mat khong xuat hoa don GTGT.

Khi ke khai thue em van ke khoan dau vao do nhung lai khong co dau ra. Den thang sau em moi xuat hoa don cho thang truoc. Nhung ma khi vao so thi em khong biet sua the nao cho hop ly.
Vi la khach hang le mua len em moi quen xuat hoa don chu.!

oi cuu em voi!!!!!11 :two:

K

khahoan

Guest
Mình cũng không hiểu bạn dang hỏi gì nhưng coi như bạn mua của A tháng trước và bán cho B tháng sau thì qua tháng sau mới ghi nhận doanh thu(Vì hoá đơn tháng sau) thì sữa sổ là sao vậy ???

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Có phải ý của bạn là: tháng trước cty bạn mua hàng của cty A (đã lấy HĐ đầu vào) và trong tháng đó bạn đã bán được hàng cho khách hàng B (bạn quên chưa xuất hoá đơn vì là khách hàng mua lẻ). Bạn đã kê khai thuế cho tháng này. Sang tháng sau bạn mới xuất hoá đơn cho hàng đã bán tháng trước?
Để chữa sổ, theo mình bạn có thể khi đảo bút toán giá vốn trước đó (hoặc xoá) rồi ghi thêm bút toán doanh thu. Trong trường hợp này bạn phải điều chỉnh VAT vào khi kê khai thuế tháng này.
Có sai sót gì mong các đại gia chỉ bảo.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Tớ nhớ là thuế họ có quy định ngay khi hàng hoá đã giao đi thì đơn vị phải xuất hoá đơn. Vấn đề ở đây chỉ là đừng để thằng thuế nó bắt bẻ (nó nhìn thấy giá vốn đã ghi nhận tháng trước mà ko xuất hoá đơn) chứ chữa sổ thì làm thế nào mà chẳng được, ghi thêm bút toán doanh thu hoặc xoá bút toán giá vốn rồi hạch toán đồng thời 2 bút toán. Dạo này ra lắm quy định về phạt quá nên cũng nên cẩn thận.

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
ghi thêm bút toán doanh thu hoặc xoá bút toán giá vốn rồi hạch toán đồng thời 2 bút toán. Dạo này ra lắm quy định về phạt quá nên cũng nên cẩn thận?
bac xung dang anh hung tra loi nhu vay la sao nhi? minh ko joi lam ve nghiep vu nen thay hoi kho hieu mong bac chi bao tan tinh.
có phải ý bác là
N156
C632
roi sao nua nhi?
mong cac bac chi giao?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Ừ thì như ta đi học thấy thầy cô dạy bút toán giá vốn và doanh thu thường ghi đồng thời với nhau. Theo tớ hiểu thì lúc trước bạn ấy đã ghi giá vốn mà chưa ghi doanh thu, thế là phải ghi bổ sung hoặc chữa sổ chứ sao, đúng không bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA