trả cổ tức cho cổ đông bằng cách mua lại cổ phiếu

• Thread starter ngo oanh
  • Ngày gửi
N

ngo oanh

Guest
24/7/07
20
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Mình đọc về chính sách chia cổ tức thấy có cách thức chia cổ tức cho cổ đông bằng cách mua lại cổ phiếu.Đọc tới đây mình không thể hình dung ra được cách chia cổ tức này như thế nào nữa, đành rằng cổ đông vẫn nhận được tiền khi bán cổ phiếu (đây cũng được coi là cổ tức đấy),và cũng có vẻ tỷ lệ sở hữu của họ không đổi nếu ai cũng bán với khối lượng có tỷ lệ với số cổ phiếu mà mình nắm giữ,nhưng trong trường hợp không ai chịu bán thì sao nhỉ?????và còn nhiều vấn đề khác nữa, bạn nào đã tìm hiểu về vấn đề này bổ sung cho mình với nhé.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguồn trả cổ tức là lợi nhuận năm hiện hành hoặc lợi nhuận tích lũy. Nếu cty mua lại cổ phiếu từ nguồn này làm cổ phiếu quỹ, sau đó dùng nó để chia cổ tức thì ko vấn đề gì. Mục đích: giảm chi trả cổ tức, tăng lợi nhuận tích lũy, giảm khối lượng lưu hành,...tại thời điểm mua lại.

cũng có vẻ tỷ lệ sở hữu của họ không đổi nếu ai cũng bán với khối lượng có tỷ lệ với số cổ phiếu mà mình nắm giữ,nhưng trong trường hợp không ai chịu bán thì sao nhỉ?????
Tỉ lệ sở hữu ko đổi khi nhận quyền. Còn khi đã bán rồi thì tất nhiên tỉ lệ sẽ phải thay đổi (thực tế chưa có trường hợp nào tất cả cổ đông đều bán với khối lượng có tỉ lệ như nhau cả.)

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
lannhu có vẻ chưa thực sự hiểu kỹ câu hỏi của ngo anh.

Vấn đề đặt ra chính là việc doanh nghiệp trả tiền cho cổ đông của mình. Có 2 cách để thực hiện việc này: trả cổ tức (dividend) và mua lại cổ phiếu (buyback or repurchase).

MM model chỉ ra rằng về mặt bản chất hai cách này không có sự khác biệt trên giả định không có ảnh hưởng của thuế (tại một số nước thuế áp dụng đối với dividend và capital gain là khác nhau).

Khi có thời gian tôi sẽ lấy ví dụ về vấn đề này để minh họa rõ hơn.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Mình đọc về chính sách chia cổ tức thấy có cách thức chia cổ tức cho cổ đông bằng cách mua lại cổ phiếu.Đọc tới đây mình không thể hình dung ra được cách chia cổ tức này như thế nào nữa, đành rằng cổ đông vẫn nhận được tiền khi bán cổ phiếu (đây cũng được coi là cổ tức đấy),và cũng có vẻ tỷ lệ sở hữu của họ không đổi nếu ai cũng bán với khối lượng có tỷ lệ với số cổ phiếu mà mình nắm giữ,nhưng trong trường hợp không ai chịu bán thì sao nhỉ?????và còn nhiều vấn đề khác nữa, bạn nào đã tìm hiểu về vấn đề này bổ sung cho mình với nhé.:1luvu:

Tôi chưa từng nghe về việc chia cổ tức bằng cách mua lại cổ phiếu, nên ko thể hình dung nó ntn. Bạn ngo oanh có thể chỉ nguồn của tài liệu cho mình tham khảo với đc ko?
Theo quan điểm của mình thì cổ tức là một phần (hoặc toàn bộ) lợi nhuận DN đem chia cho cổ đông theo tỷ lệ cổ phần nắm giữ. Cổ tức có thể chia bằng tiền hoặc bằng cổ phiếu. Chia bằng tiền thì ai cũng rõ rồi. Chia bằng cp là DN phát hành thêm cp (tăng vốn ĐL) tương ứng với trị giá cổ tức rồi chia cho các cổ đông theo tỷ lệ.
Nếu Dn mua lại cổ phiếu từ cổ đông thì đó là cổ phiếu quỹ, DN phải giảm vốn ĐL. Tiền mà cổ đông thu được do bán cp lại cho Cty ko thể coi là cổ tức, cho dù giá bán có lớn hơn mệnh giá cp. Cổ tức và thặng dư vốn cổ phần khác nhau về bản chất. Việc DN dùng nguồn tiền nào đó để mua lại cp làm cp quỹ ko thể coi là trả cổ tức cho cổ đông.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vấn đề đặt ra chính là việc doanh nghiệp trả tiền cho cổ đông của mình.
Hic..tks anh Ned. Nhìn cái tựa LN chỉ nghĩ đến hình thức trả cổ tức bằng cổ phiếu quỹ thui.:wall:

Xét trên góc độ lợi ích của cổ đông, mua lại cổ phiếu là hình thức cty mang lại lợi nhuận cho cổ đông thay vì trả cổ tức chứ ko phải là hình thức hay chính sách chi trả cổ tức. Tuy nhiên nó chỉ đúng trong trường hợp giá cty mua lại cao hơn giá thị trường, cổ phiếu đang trong thời kỳ ế ẩm, sụt giá,...

Ngo Oanh tham khảo trang này trước nhé! http://www.saga.vn/view.aspx?id=4868

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA