Thể hiện các khoản giảm trừ trên hóa đơn

• Thread starter ANZ
  • Ngày gửi
A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Chào các bạn.
Mình có thắc mắc này mà không tìm ra văn bản hướng dẫn nào cả. Đó là mình có thể thể hiện những loại giảm trừ nào trên hóa đơn GTGT ? Mình thấy có những khoản sau :
1) Giảm giá hàng bán
2) Chiết khấu thương mại
3) Hỗ trợ vận chuyển
4) Chiết khấu thanh toán
...
Tất cả các khoản giảm trừ này này đều làm giảm thuế GTGT đầu ra. Vậy thì cơ quan thuế có quy định nào khống chế không ? hay là ta muốn giảm gì cũng đựơc ?
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé - Cảm ơn bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
có những khoản sau :
1) Giảm giá hàng bán
Có lý do chính đáng (Hàng quá hạn, tồn kho lâu lỗi thời....) có quyết định hội đồng thành viên, quyết định của GD.

2) Chiết khấu thương mại
Nếu khách mua nhiều thì hạ giá : Căn cứ trên hợp đồng mua bán.

3) Hỗ trợ vận chuyển
Căn cứ hợp đồng mua bán

4) Chiết khấu thanh toán
Thanh toán trước hạn thì được hưởng : Căn cứ hợp đồng mua bán.

Các điều cần lưu ý:
- Mức chiết khấu, giảm giá phải "phù hợp" với tình hình thực tế. Có nghĩa là phải tương đương với các DN cùng cơ cấu ngành nghề. Không được vượt mức trung bình trên thị trường đối vối các DN khác cùng ngành nghề.

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn bạn đã phản hồi nhanh. Tuy nhiên điều mình thắc mắc là không lẽ mình muốn giảm gì cũng được sao ? bạn có văn bản nào giới hạn việc thể hiện trên hóa đơn không ?

ví dụ khoản chiết khấu thanh toán thì nó tùy thuộc vào thời điểm thanh toán chứ không liên quan đến giá mua bán. Vào lúc lập hóa đơn thì đâu đã có cơ sở để khẳng định khách hàng có thanh toán đúng hạn hay không mà mình người bán có thể giảm trừ ?

Trong chế độ kế toán khôgn thấy đề cập. Trong thong tư 32 khôgn thấy đề cập. Trong thôgn tư 120 về hóa đơn cũng khôgn thấy đề cập. Vậy phải chăng mình giảm trừ thoải mái sao ?

Bạn góp ý thêm nhé

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Cảm ơn bạn đã phản hồi nhanh. Tuy nhiên điều mình thắc mắc là không lẽ mình muốn giảm gì cũng được sao ? bạn có văn bản nào giới hạn việc thể hiện trên hóa đơn không ?
Mình đã nói là bạn phải thăm dò được mức trung bình trên thị trường.

ví dụ khoản chiết khấu thanh toán thì nó tùy thuộc vào thời điểm thanh toán chứ không liên quan đến giá mua bán. Vào lúc lập hóa đơn thì đâu đã có cơ sở để khẳng định khách hàng có thanh toán đúng hạn hay không mà mình người bán có thể giảm trừ ?
Chiết khấu thanh toán không thể trình bày trên hóa đơn tháng hiện hành. Mà là ở hóa đơn tháng kế tiếp. Giả sử số tiền được triết khấu ở tháng N thì thể hiện ở hóa đơn của tháng N+1
Mobifone và Vinafone đã áp dụng như thế. Bạn coi lại nhé.

Trong chế độ kế toán khôgn thấy đề cập. Trong thong tư 32 khôgn thấy đề cập. Trong thôgn tư 120 về hóa đơn cũng khôgn thấy đề cập. Vậy phải chăng mình giảm trừ thoải mái sao ?
Mình đã nói rồi, phải thăm dò thị trường. Thăm dò cách nào bạn tự "xoay" nhé.
Bạn nghĩ rằng những điều này phải thể hiện chi tiết trên thông tư nào đó hả? "Chặt hết trúc Lam Sơn" có đủ bút để ghi ra "mọi tình hình của tất cả các DN" không? chỉ có Lý lẽ và kiến thức về chuyên ngành mới có thể giải thích được các nghiệp vụ của mình thôi.
Nói cách khác. có những nghiệp vụ không được qui định trong luật, hoặc có qui định nhưng không thể nói chi tiết cho tất cả mọi DN thì mình phải làm theo cách "dù ông là ai, ông giỏi cỡ nào, ông cũng không thể có cách nào tối ưu hơn tôi".
Cần phải nói thêm. cái "cách tối ưu" đó phải đảm bảo "cả quyền lợi và nghĩa vụ" của DN.
Chúc bạn vui.

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn bạn nhé,
Vậy là không có luật nào khống chế điều đó cả. Tất cả tùy thuộc hết vào hợp đồng kinh tế. Các khoản giảm trừ thì cứ vô tư nhưng phải tùy vào mức thăm dò thị trường. Thế mà mình cứ tưởng là có quy định.
Cảm ơn các bạn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA