Xử lý số khấu hao đã trích từ những năm trước

• Thread starter Nguyễn Hồng Quang
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Xin chào mọi người trong webkt!
Mình có một vấn đề về TSCD muốn tham khảo ý kiến mọi người .
Chuyện nó là thế này, mình vừa vào làm cho một công ty buôn bán vật liệu xây dựng và vận chuyển vật tư tới các công trình. Sau một tuần quan sát và lục lọi chứng từ, sổ sách, mình phát hiện ra một điều đáng buồn là Tất cả (2 chiếc) xe ô tô 5 tấn của công ty mình đều mua của cá nhân nên Hợp đồng, giấy tờ sở hữu v.v thì rõ là nhiều (pho to đến vài chục cái lận) nhưng cái quan trọng nhất quyết định vấn đề nhất lại không có. Chắc các bạn biết nó là cái gì rồi phải không--- đích thị nó phải là cái hóa đơn giá trị gia tăng.
Mình làm kế toán tuy không phải là lâu năm nhưng mình cũng hiểu một điều sơ bản về TSCD mua lại kiểu này là dù nếu có hợp đồng hợp pháp đến đầu mà không có lấy 1 tờ hóa đơn GTGT thì cũng không được đưa số khấu hao trích vào chi phí hợp lý hợp lệ để xác định thu nhập tính thuế TNDN.
Tuy nhiên điều này là mình mới phát hiện ra gần đây thôi còn nhân viên kế toán trước thì không như vậy , người đó đã tiến hành trích khấu hao đều đều trong 2 năm liền. Và cũng gửi các BCTC trong những năm đó với số liệu sai lầm như vậy. Một hệ quả của việc này là khi kiểm tra quyết toán thuế dn mình sẽ bị phạt. Vậy nên để ngăn chặn điều này mình quyết định trong năm nay mình sẽ xuất toán toàn bộ số khấu hao đã trích từ những năm trước và lập bút toán điều chỉnh như sau:
Nợ TK 4211: {Số tiền thuế TNDN tương ứng với số chi phí bị loại ra làm tăng
Có TK 3334: thu nhập tính thuế của các năm trước.}

Rồi tiến hành nộp thuế TNDN
Nợ TK 3334
Có TK111
Cách xử lý của mình có ổn không, nếu có cách khác mong các bạn chỉ giáo, và nếu được mong các bạn hướng dẫn thủ tục luôn (nếu có)
:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Có ý thức tự giác thế là rất tốt hoặc ỉm đi, khi nào quyết toán thuế nếu phát hiện họ truy thu cũng vậy mà.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin chào mọi người trong webkt!
Mình có một vấn đề về TSCD muốn tham khảo ý kiến mọi người .
Chuyện nó là thế này, mình vừa vào làm cho một công ty buôn bán vật liệu xây dựng và vận chuyển vật tư tới các công trình. Sau một tuần quan sát và lục lọi chứng từ, sổ sách, mình phát hiện ra một điều đáng buồn là Tất cả (2 chiếc) xe ô tô 5 tấn của công ty mình đều mua của cá nhân nên Hợp đồng, giấy tờ sở hữu v.v thì rõ là nhiều (pho to đến vài chục cái lận) nhưng cái quan trọng nhất quyết định vấn đề nhất lại không có. Chắc các bạn biết nó là cái gì rồi phải không--- đích thị nó phải là cái hóa đơn giá trị gia tăng.
Mình làm kế toán tuy không phải là lâu năm nhưng mình cũng hiểu một điều sơ bản về TSCD mua lại kiểu này là dù nếu có hợp đồng hợp pháp đến đầu mà không có lấy 1 tờ hóa đơn GTGT thì cũng không được đưa số khấu hao trích vào chi phí hợp lý hợp lệ để xác định thu nhập tính thuế TNDN.
Tuy nhiên điều này là mình mới phát hiện ra gần đây thôi còn nhân viên kế toán trước thì không như vậy , người đó đã tiến hành trích khấu hao đều đều trong 2 năm liền. Và cũng gửi các BCTC trong những năm đó với số liệu sai lầm như vậy. Một hệ quả của việc này là khi kiểm tra quyết toán thuế dn mình sẽ bị phạt. Vậy nên để ngăn chặn điều này mình quyết định trong năm nay mình sẽ xuất toán toàn bộ số khấu hao đã trích từ những năm trước và lập bút toán điều chỉnh như sau:
Nợ TK 4211: {Số tiền thuế TNDN tương ứng với số chi phí bị loại ra làm tăng
Có TK 3334: thu nhập tính thuế của các năm trước.}

Rồi tiến hành nộp thuế TNDN
Nợ TK 3334
Có TK111
Cách xử lý của mình có ổn không, nếu có cách khác mong các bạn chỉ giáo, và nếu được mong các bạn hướng dẫn thủ tục luôn (nếu có)
:friend:
Theo TT128 có quy định Như sau
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ HỢP LÍ ĐƯỢC TRỪ ĐỂ TÍNH
THU NHẬP CHỊU THUẾ
Các khoản chi phí hợp lý liên quan đến thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế được xác định như sau:

1. Chi phí khấu hao tài sản cố định sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

1.1- Tài sản cố định được trích khấu hao vào chi phí hợp lý phải đáp ứng các điều kiện sau:

a- Tài sản cố định sử dụng vào sản xuất, kinh doanh.

b- Tài sản cố định phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và các giấy tờ hợp pháp khác chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.

c- Tài sản cố định phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh theo chế độ quản lý và hạch toán kế toán hiện hành.
Tất cả (2 chiếc) xe ô tô 5 tấn của công ty mình đều mua của cá nhân nên Hợp đồng, giấy tờ sở hữu v.v thì rõ là nhiều (pho to đến vài chục cái lận)
bạn thân mến như vậy theo thông tư 128 thì 2 chiếc Ô tô bên bạn có hợp đồng , giấy tờ sở hữu của cty bạn và 2 chiếc ô tô ấy phục vụ việc vận chuyển Vật liệu tức là nó trực tiếp tham gia vào quá trình kinh doanh của công ty bạn thì đương nhiên 2 chiếc ô tô ấy là TSCĐ của Cty. Việc kế toán trước của bạn làm là hợp lý bây giờ bạn chỉ cần tiếp tục trích khấu hao cho nó và khi nào trích hết thì làm biên bản thanh lý TSCĐ là ok.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA