Hạch toán tiền vay

• Thread starter menvtn
  • Ngày gửi
M

menvtn

Guest
19/3/07
7
0
0
Hà Nội
Công ty mình có vay của ngân hàng một khoản tiền là 1,5tỷ, nhưng bên mình lại cho bên ngoài vay lại số tiền là 1tỷ. Vậy nếu mình không hạch toán khoản cho vay lại đó mà coi như quỹ tiền mặt của mình vẫn có 1,5 tỷ để khỏi phải hạch toán lãi cho vay mà bon mình được hưởng thêm vào đó, khoản chi phí tiền lãi vay của ngân hàng bọn mình phải trả, bọn mình sẽ được hạch toán vào chi phí tài chính. Cũng khá nhiu. Nhưng mình không biết làm như thế có được không và liệu số tiền mình vay mà cứ để ở quỹ TM thì xem ra không được ổn.Bạn nào có ý kiến xin chỉ giúp với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Công ty mình có vay của ngân hàng một khoản tiền là 1,5tỷ, nhưng bên mình lại cho bên ngoài vay lại số tiền là 1tỷ. Vậy nếu mình không hạch toán khoản cho vay lại đó mà coi như quỹ tiền mặt của mình vẫn có 1,5 tỷ để khỏi phải hạch toán lãi cho vay mà bon mình được hưởng thêm vào đó, khoản chi phí tiền lãi vay của ngân hàng bọn mình phải trả, bọn mình sẽ được hạch toán vào chi phí tài chính. Cũng khá nhiu. Nhưng mình không biết làm như thế có được không và liệu số tiền mình vay mà cứ để ở quỹ TM thì xem ra không được ổn.Bạn nào có ý kiến xin chỉ giúp với.
Quá ko đc ổn, chẳng có đơn vị nào đi vay tiền về bị chịu lãi mà để tồn ở quỹ tiền mặt cả, bạn làm như thế khá nguy hiểm nếu có rủi ro gì xảy ra coi như bạn phải chịu trách nhiệm về số tiền đó ko còn ở quỹ tiền mặt

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An

Wa, công ty bạn đi vay NH rùi về cho vay lại, kể cũng hay hay nhỉ. Nh­­ung về mặt kế toán là bạn phải thể hiện việc chi ra 1 tỷ đó bạn ạ.:pepsi:

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Một ý tưởng kinh doanh khá độc đáo: phải vào sồ ghi - nét thôi.
Kể ra làm kế toán như bạn thì chắc gan bạn to lắm: vì tiền mặt tồn quỹ chỉ trên sổ sách, kiểm tra quỹ thì thiếu nhiều.
Các nghiệp vụ cho vay cũng không phản ảnh.
Bạn tài quá.

N

Ng_Duy_Binh83

Guest
23/2/07
32
0
0
40
Hà Nội
Nếu công ty bạn có hai hệ thống sổ sách thì với hệ thống sổ để báo cáo thuế, khi bạn coi như toàn bộ giá trị hàng hóa đầu vào đều là chưa thanh toán. Bạn vay ngân hàng là để trả nợ nhà cung cấp là xong mà (1 gợi ý)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo Tôi nghĩ đây là một vấn đề nhạy cảm liên quan đến pháp luật các bạn lưu ý không khéo diễn đàn của chúng ta sẽ gặp rắc rối đó. Còn cách sử lý ra sao Tôi nghĩ nên bàn riêng ngoài diễn đàn các bạn à

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Anh phong nói đúng. Thật nguy hiểm quá.Bạn ko thể làm thế được mà theo gợi ý của binh83 cũng ko đc vì hàng mua (tiền mặt chẳng hạn) bạn sẽ thanh toán thế nào? 1.5tỷ cơ mà coi như ko vào chi phí sao? Mà thường NH cho vay phải có mục đích sử dụng vốn vay chứ nếu trong hợp đồng với NH bạn vay để sử dụng vốn đó kinh doanh thì cũng ko hạch toán là cho ng ta vay 1tỷ đc vi phạm đó. Bạn xem kỹ HĐ để có phương án thích hợp mà đúng với luật.
Đó là những gì mình đc biết thôi bạn tham khảo thêm nhé.

M

Minh Trí

Guest
19/12/06
1
0
0
HCM
Vay tien NH

Theo Tri, do la khoan vay ma ban da chung minh voi NH "vay de thanh toan cho phia KH". Vi vay, day la khoan vay hop ly, da chuyen tien va thanh toan cho phia KH. Ban chi nen theo doi ngoai luong tien do de bao cao. Khi nao nguoi ta tra lai tien cho ban, ban lai lam but toan thanh toan nguoc lai cho phia NH la ok. Chuc ban thanh cong!

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
nên thể hiện vào sổ sách đi bạn, nếu người ta quỵt thì bạn phải làm sao ? ngân hàng cty bạn vay mà là của nhà nước thì... khi người kia quỵt, bạn sẽ bị quy trách nhiệm nặng đó. Lãi thì trước mặt đó, không biết có nhiều không nhưng lâu dài là không ổn

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Không biết nên trả lời bạn theo kiểu nào nữa
Về tính hợp lý, chắc chắn là không hợp lý rồi. Theo mình biết thì khi bạn vay chắc chắn ngân hàng sẽ yêu câu bạn lý do vay và sẽ yêu cầu bạn về các báo cáo tài chính, và chắc là bạn đã chế ra một báo cáo khác.
Về cách sửa chữa, nếu bạn thực sự cho người khác vay thì nên hạch toán một cách đầy đủ. Nếu không, bạn phải tìm các phương pháp khác để làm sao cho hợp lý. " Ở đây mình chỉ đề cập đến vấn đề hợp lý thôi"

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Vay dài hạn để tăng vốn điều lệ Cty

Chào cả nhà !
Cty vay tiền ngân hàng (vay dài hạn) bằng tiền mặt để tăng vốn điều lệ, vui lòng chỉ mình cách hạch toán nghiệp vụ trên ! :dance2::dance2::dance2:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Chào cả nhà !
Cty vay tiền ngân hàng (vay dài hạn) bằng tiền mặt để tăng vốn điều lệ, vui lòng chỉ mình cách hạch toán nghiệp vụ trên ! :dance2::dance2::dance2:

Theo GS, không thể công ty vay để nâng vốn điều lệ được. Đây là nhiệm vụ bất khả thi phần 4. Bởi vốn điều lệ là nằm ở nguồn vốn, vay dài hạn cũng nằm ở nguồn vốn.

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
Gã sẹo nói đúng rồi, vỗ tay nào. Vay thì tăng vốn tạm thời thôi, định quỵt ngân hàng à ^_^

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Quá ko đc ổn, chẳng có đơn vị nào đi vay tiền về bị chịu lãi mà để tồn ở quỹ tiền mặt cả, bạn làm như thế khá nguy hiểm nếu có rủi ro gì xảy ra coi như bạn phải chịu trách nhiệm về số tiền đó ko còn ở quỹ tiền mặt

Mình cũng đồng ý với ý kiến của Phong2v. Doanh nghiệp vay tiền phải có mục đích chứ, vay vốn để đầu tư kinh doanh, mua TSCD.... Chứ có doanh nghiệp nào vay vốn về nhập vào quỹ để nhìn mà hàng tháng trả lãi bao giờ không?chẳng Cán bộ thuế nào ngây thơ gióng bạn đâu

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Tiện đây cho mình hỏi:
Công ty mình có vay của NH để chuyển khoản trả nợ cho khách hàng bằng USD,nhưng mình căn cứ vào hợp đồng tín dụng với NH để tính lãi nhưng sao số của mình tính lại cao hơn số trả lãi cho NH,đến tháng thứ 2 số tiền trả lãi của mình lại cao hơn tháng thứ nhất,mình cũng không biết NH tính kiểu gì?Mình không thể hiểu nổi?
Có đồng nghiệp nào rành về phần này không chỉ cho mình với?
Thanks trước nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA