Kê khai nộp bù thuế GTGT ntn?

• Thread starter ngtung2812
  • Ngày gửi
N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Các bác cứu em với.Cty em từ trước tới giờ xuất Hóa đơn VAT 5% là sai với thông tư hướng dẫn thuế GTGT bây giờ mới phát hiện.Bây giờ em phải kê khai nộp bù số thuế nộp thiếu là 5% của những HĐ đã xuất trước đây như thế nào?Các bác tư vấn cho em với.Cứu em các bác ơi:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Bạn kê khai số tiền phải nộp bổ sung vào chỉ tiêu số [19] của tờ khai, và nhớ lập giải trình kèm theo.
Phần hạch toán: Nợ 421 (hoặc các TK quỹ)/Có 33311

H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Rễ thôi, em xem cụ thế số thuế GTGT thiếu là bao nhiêu rồi xuất một hóa đơn đúng bằng số thuế đó, chỉ ghi phần thuế và kê khai vào tháng này là xong, chúc bạn làm tốt!

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Định khoản

Theo bác là xuất 1 tờ hóa đơn chỉ ghi phần thuế em chưa hiểu lắm. Bác có thể nói rõ hơn được khộng ạ. Trên hóa đơn đó ghi như thế nào ạ? Nội dung ghi...Và định khoản sẽ như thế nào?có phải giải trình gì không?
Nhở bác giúp giùm em

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Các bác cứu em với.Cty em từ trước tới giờ xuất Hóa đơn VAT 5% là sai với thông tư hướng dẫn thuế GTGT bây giờ mới phát hiện.Bây giờ em phải kê khai nộp bù số thuế nộp thiếu là 5% của những HĐ đã xuất trước đây như thế nào?Các bác tư vấn cho em với.Cứu em các bác ơi:wall::wall:
Trường hợp này của bạn, tôi đã có đọc 1 CV của TCT trả lời cho 1 DN ở phía Bắc (Cái CV đó nằm ở CPU ở nhà rồi, có gì chiều về tôi post lên cho bạn tham khảo) là về những hóa đơn mà bạn đã viết thiếu thuế suất ấy, khi DN phát hiện ra thì thông báo cho cơ quan thuế chủ quản biết và lập hóa đơn bổ sung cho phần thuế suất còn thiếu của những hóa đơn ghi sai thuế suất.

Trường hợp thuế suất thuế ghi trên hóa đơn GTGT thấp hơn thuế suất do Luật thuế GTGT quy định, nếu hai bên mua và bán cùng thống nhất điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi sai thuế suất, trong đó ghi rõ nguyên nhân ghi sai thuế suất của tờ hóa đơn số … ký hiệu … ngày … tháng … năm …, sau đó bên bán căn cứ vào biên bản điều chỉnh lập một tờ hóa đơn điều chỉnh. Trên hóa đơn chỉ ghi bổ sung thuế suất và tiền thuế GTGT, đồng thời ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số ….. ký hiệu … ngày … tháng … năm … theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày … tháng … năm …”. Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung là cơ sở để bên bán kê khai bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN và bên mua kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

phong2v

phong2v

Guest
Bổ xung thêm cho letmyha để đầy đủ thêm nhé
- Trường hợp ghi hóa đơn áp dụng thuế suất thấp hơn so với quy định thì:

+ Nếu bên bán và bên mua thống nhất điều chỉnh lại thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi thuế suất sai, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, số hóa đơn, giá thanh toán, ngày, tháng, năm của hóa đơn ghi sai. Sau khi lập biên bản có xác nhạn của 2 bên, bên bán xuất một hóa đơn GTGT bổ sung số tiền thuế GTGT và phải ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số …… ngày …… tháng …… năm …… theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày …… tháng …… năm ……”.

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung sẽ là cơ sở để bên mua được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, bên bán kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT (đầu ra) còn thiếu vào Ngân sách Nhà nước.

+ Nếu bên bán không thoả thuận được với bên mua về điều chỉnh lại thuế suất thì bên bán phải tự kê khai nộp bổ sung số thuế chệnh lệch vào ngân sách nhà nước, số thuế nộp bổ sung tính vào thu nhập sau thuế.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bác phong2v trả lời đúng và đủ rồi đấy. Let post thiếu phần thứ 2.

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Cám ơn các bác!!!

Nhưng các bác hiểu nhầm ý em rồi. Ý em là cả năm qua em xuất HĐ 5% cho tất cả các khách hàng.Bây giờ phát hiện ra là 10%.Thì số thuế GTGT bị thiếu 5% đó em phải làm gì để nộp vào ngân sách cho đúng ý mà. Vì trước đây các xếp nói Thuế suất của ngành nghề em là 5% nên cứ xuất thế. Bây giờ các xếp chấp nhận nộp thuế thì em phải khai như thế nào? và giải trình như thế nào đây các bác à

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nhưng các bác hiểu nhầm ý em rồi. Ý em là cả năm qua em xuất HĐ 5% cho tất cả các khách hàng.Bây giờ phát hiện ra là 10%.Thì số thuế GTGT bị thiếu 5% đó em phải làm gì để nộp vào ngân sách cho đúng ý mà. Vì trước đây các xếp nói Thuế suất của ngành nghề em là 5% nên cứ xuất thế. Bây giờ các xếp chấp nhận nộp thuế thì em phải khai như thế nào? và giải trình như thế nào đây các bác à
Trời ạh! Người ta đã trả lời rõ rành rành ra thế còn bảo là hiểu nhầm với chả hiểu sai! Chả biết bạn có biết đọc không nữa... :wall:

C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
lưu ý vận dụng phần 2: " Nếu bên bán không thoả thuận được với bên mua về điều chỉnh lại thuế suất thì bên bán phải tự kê khai nộp bổ sung số thuế chệnh lệch vào ngân sách nhà nước, số thuế nộp bổ sung tính vào thu nhập sau thuế."

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn thống kê lại toàn bộ số hóa đơn đã kê khai thiếu thuế GTGT sau đó là như sau :
_Thỏa thuận với khách hàng bằng biên bản nếu khách hàng đồng ý bổ sung bnạ xuất hóa đơn cho phần thuế GTGT còn thiếu và kê khai vào tháng xuất háo đơn này.
_Nếu không thỏa thuận được (tức là khách hàng không trả thêm phần thiếu) bạn lập bảng tổng hợp toàn bộ sô thuế còn thiếu xuất một hóa đơn bổ sung hạch toán vào chi phí của doanh nghiệp (chi phí này không được tính khi xác định thuế TNDN)