Đổi hàng bằng thời lượng phát sóng???

• Thread starter ngopt
  • Ngày gửi
N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Cty bên em làm về sản xuất các chương trình (ví dụ như các tiểu phẩm hài, các mục dành cho thiếu nhi...) để bán cho các Đài truyền hình trên cả nước.
Một chương trình hoàn thành, nếu hay có thể bán cho nhiều Đài truyền hình.
Vừa qua, cty em hoàn thành xong một chương trình, trị giá của chương trình đó bán ra là 50tr. Trong thời gian chưa bán được cho Đài nào, Cty em được ký phát với Đài truyền hình A nhưng không thu về bằng tiền mặt mà đổi bằng thời lượng phát sóng. Thời lượng phát sóng của Đài đó là 10tr/lần, có nghĩa là em được phát 5 lần theo giá trị chương trình. Trong quá trình phát sóng, nếu Đài nào mua thì cty em mới chính thức có doanh thu bằng tiền.
Vậy cho em hỏi, lúc đổi chương trình bằng thời lượng phát sóng thì em hạch toán thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

black.cat

Guest
28/6/07
2
0
0
HCM
bạn ơi, nếu kô có fát sinh doanh thu thi kô viết hóa đơn, kô hóa đơn thì kô hạch toán doanh thu, kô fát sinh cái gì cả thì minh ghi nhận trên sổ sách kế toán làm gì?!

Theo ý kiến của mình, bạn cứ theo dõi cho bít như vậy o ngoài, kô ảnh hưởng gì đến kế toán cả.

Cheers,

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Cty bạn và Đài truyền hình có ký hợp đồng trao đổi và xuất hóa đơn GTGT với trị giá là 50tr cho nhau kg?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
bạn ơi, nếu kô có fát sinh doanh thu thi kô viết hóa đơn, kô hóa đơn thì kô hạch toán doanh thu, kô fát sinh cái gì cả thì minh ghi nhận trên sổ sách kế toán làm gì?!

Theo ý kiến của mình, bạn cứ theo dõi cho bít như vậy o ngoài, kô ảnh hưởng gì đến kế toán cả.

Cheers,

"Trao đổi" nhưng theo kế toán & thuế được hiểu là bán qua bán lại vì có thể là tiểu phẩm do DN SX ra & th. lượng phát sóng của đài TH ko có cùng thuế suất. Do đó 2 bên phải lập HĐ GTGT bán hàng cho nhau để kê khai thuế & ghi nhận doanh thu.

Nếu ko ghi nhận doanh thu thì hóa ra 2 bên đều trốn thuế à.

Còn chuyện cấn trừ công nợ với nhau lại là chuyện khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA