Nhập hàng thuế suất 5%, khi thay đổi biểu thuế thì bán ra chịu thuế suất bao nhiêu?

• Thread starter ngopt
  • Ngày gửi
N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Công ty em làm về Nhập khẩu. Theo biểu mẫu thuế GTGT của hàng nhập khẩu, năm 2006 em có nhập lô hàng với trị giá thuế là 5%. Nhưng sang năm nay 2007 em mới xuất, nhưng trong biểu thuế GTGT của hàng NK thay đổi là 10%.
Vậy cho em hỏi, em xuất hàng thì ghi hóa đơn với thuế suất là 5% hay 10% ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công ty em làm về Nhập khẩu. Theo biểu mẫu thuế GTGT của hàng nhập khẩu, năm 2006 em có nhập lô hàng với trị giá thuế là 5%. Nhưng sang năm nay 2007 em mới xuất, nhưng trong biểu thuế GTGT của hàng NK thay đổi là 10%.
TT32 quy định thuế suất bao nhiêu thì bạn cứ xuất theo đúng như vậy nha. Không hẵng nhập vào 5% thì đã xuất bán 5% đâu.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
theo mình thì nếu bạn ko xuất bán voiứ 5% thì chắc ko được, mình chưa đọc thông tư 32 nhưng nếu bạn xuất 10% có phải việc xác định giừa nộp thuế và khấu trừ thuế có phải là mâu thuẫn ko?. chúc bạn giải quyết sáng suốt
friend

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Bạn cần tra cứu thêm thông tư 32 để xác định chính xác thuế suất của mặt hàng mình có. Nếu thật sự thuế suất đã thay đổi thành 10% thì bạn phải xuất hóa đơn VAT10%. Thực tế, thuế GTGT đầu ra là do người mua phải thanh toán lại cho bạn. Khi xuất bán bạn cần tuân theo biểu thuế hiện hành.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Ban ngopt nên cho mọi người biết mặt hàng của bạn để góp ý cho chính xác. Còn trong phần 4 mục II của thông tư 32 đã ghi chú rõ những trường hợp được áp dụng thuế suất 5% mặc dù hiện tại mặt hàng đó đang chịu thuế suất 10%. Và theo suy đoán của tôi không có bao gồm trường hợp của bạn nên bạn vẫn phải xuất hóa đơn là 10%. Để không bị thiệt về doanh nghiệp, tôt nhất là bạn gửi công văn hỏi lên cơ quan thuế để họ trả lời.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Nếu qđ là 10% thì thuế sẽ căn cứ vào đó mà thu, bạn bắt buộc phải xuất 10%, ngoại trừ có qđ khác!

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Mặt hàng của Cty em là Van dùng cho bể chứa. Thuế suất thay đổi theo Sách biểu thuế của hàng NK. Có lẽ em sẽ xuất hóa đơn với thuế là 10% là an toàn nhất.
Em cảm ơn mọi người.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Mặt hàng của Cty em là Van dùng cho bể chứa. Thuế suất thay đổi theo Sách biểu thuế của hàng NK. Có lẽ em sẽ xuất hóa đơn với thuế là 10% là an toàn nhất.
Em cảm ơn mọi người.
Bạn phải phân biệt cho được thuế suất hàng Nhập khẩu và thuế suất Thuế GTGT hàng nhập khẩu? Để biết và viết hóa đơn cho đúng biểu thuế suất của mặt hàng mà công ty bạn nhập về để bán ra đấy thì bạn phải dựa vào cột mức thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu trong phụ lục tờ khai để viết là đúng nhất.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
tôi hỏi lại KTT công ty ttoi rồi' nếu phát sinh trong thời điểm nào thì thực hiện theo thời điểm ấy
trong trường hợp của bạn thì là suất theo 10%

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Mình cũng đã quyết định xuất hóa đơn với thuế suất là 10% rồi. Cảm ơn anh chị và các bạn.

N

ngocpc1

Guest
21/8/07
2
0
0
Ha Noi
TT32 quy định thuế suất bao nhiêu thì bạn cứ xuất theo đúng như vậy nha. Không hẵng nhập vào 5% thì đã xuất bán 5% đâu.

Ôi Công ty em thì lại đang có thắc mắc như thế này, mong các anh các chị giải đáp giúp em với.
Công ty em mua cáp quang và phụ kiện của 1 nhà nhập khẩu hàng hoá. Đối với mặt hàng cáp quang thì thuế suất thuế GTGT cho hàng nhập khẩu này là 10% thì đúng rồi, nhưng bọn em mua của 2 nhà nhập khẩu khác nhau. Cùng 1 loại phụ kiện cáp quang thì có nhà áp thuế suất 5%, có nhà áp 10%. Hiện nay em phải thanh toán tiền thuế cho nhà thầu, bên em có đề nghị nhà thầu 10% viết lại hóa đơn GTGT nhưng họ không chịu.
Anh chị nào cho em hỏi bây giờ em phải trả mức thuế suất nào cho nhà cung cấp đây? Em phân vân quá. Nếu nhà nhập khẩu chỉ phải nộp 5% thuế VATcho phần phụ kiện nhập khẩu mà em thanh toán tiền thuế 10% cho người ta thì sau này em có được khấu trừ thuế hay không?
(mà em đã ra phòng tuyên truyền-hỗ trợ người nộp thuế - Cục thuế Hà nội 25 Thái Thịnh hỏi rồi, đã mang mặt hàng của em ra đấy hỏi nhưng sau một hồi họ không tra được mã và bảo em về làm công văn ra hỏi thì họ sẽ trả lời bằng công văn. Mà mọi người biết quy trình làm việc của các cơ quan hành chính nhà mình rồi đấy, biết đến bao giờ em mới được trả lời. Hóa đơn:0sleep: VAT họ phát hành gần hết hạn kê khai rùi. Nhanh nhanh giúp em với)
Mặt hàng Công ty em mua là:
1/Măng sông nối cáp quang
2/ Hộp phân phối quang ODF loại treo
3/ Dây nhảy quang đơn mốt
4/ Rack 19’’:wall::mad:
Nhanh nhanh cứu em với

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Ngocpc1,
Bạn kiểm tra kỹ các mã hàng mà hai nhà nhập khẩu đã khai báo (5% và 10%) sau đó quyết định cái nào là đúng cho hàng hóa đó.
Họ viết hóa đơn bao nhiêu thì bạn phải thanh toán bấy nhiêu. Nếu họ viết hóa đơn cho bạn 10% bạn thanh toán số tiền đó thì bạn được khấu trừ đầu vào 10%.
Nếu các mặt hàng bạn đang hỏi mà phòng hổ trợ không trả lời được thì bạn nên chịu khó làm công văn để hỏi.
Thân

N

ngocpc1

Guest
21/8/07
2
0
0
Ha Noi
Cám ơn MINA nhé. Em đi công tác hôm nay mới về. Ngay hôm hỏi trên diễn đàn em đã làm công văn ra Cục thuế Hà Nội để hỏi nhưng đến hôm nay vẫn chưa nhận được trả lời. Em kiểm tra mã hàng của họ rùi nhưng đều được áp vào mục 'khác' nên em chẳng biết 'khác' nào đúng cả. Em chỉ mong là em trả họ theo hóa đơn thì sau này sẽ được hoàn thuế như hóa đơn thôi. Cục thuế ơi! trả lời nhanh cho tôi với.:dog2:

*****winer

*****winer

Bushido

Mình nghĩ bạn phải xuất 5% vì đây là lô hàng cũ bạn NK 5% , giờ bạn lại xuất 10% e rằng ko được

T

Tuan Tran

Guest
5/1/07
1
0
0
ĐONGNAI
Trước đó hàng nhập khẩu của bạn là thuế suất 5%, nhưng khi luật thuế thay đổi mặt hàng nhập khẩu của bạn là giá trị thuế suất là 10%. Thì bạn phải suất là 10%. vì thuế đó bạn chỉ là người nộp thay người mua thôi đâu có gì rắc rối trong định khoản đâu. thân chào bạn.